Bạn có bao giờ thử hỏi ước mơ và sự mong muốn của ba mẹ mình là gì hay chưa? Hoặc đơn giản hơn là bạn có biết được sở thích của bố mẹ mình là gì? Thích ăn gì? Đi đến được nơi đâu? Có thể nhiều lúc bạn sẽ cảm thấy khó hiểu rằng vì sao có nhiều lúc ba mẹ sẽ cấm đoán bạn, khó chịu khi không làm theo ý của người lớn. Mọi thứ lời giải thích chỉ xoay quanh là muốn tốt cho các con mà thôi. Cho nên tới khi chúng ta có con thì cũng sẽ hiểu được nỗi lòng của bố mẹ của mình trước kia. Nhiều khi chúng ta nhắn tin cho ba mẹ cũng chỉ xoay quanh những vấn đề mà ba mẹ  quan tâm. Nhiều khi chỉ cần nói trúng phải vấn đề nào đó không hài lòng là con như toi luôn. Đa phần khi mà hỏi lý do tại thì không bao giờ có câu trả lời rõ ràng cả, chỉ là ba mẹ không thích là chúng ta không được phép trái ý như thế thì ba mẹ sẽ không vui, không hài lòng về hành động, lời nói của trẻ. Nói chung tóm gọn lại mọi điều ba mẹ cấm, khuyên,.. mọi thứ rốt cuộc cũng chỉ là muốn tốt cho những đứa con của họ mà thôi. Mà mọi người có công nhận một điều là nhiều lúc sự phản ứng của họ nhiều lúc rất tiêu cực và gây áp lực lên người con trẻ.

Có thể nói là những đứa trẻ mỗi người mỗi tính cách, có thể bản thân các bậc phụ huy đang mang ám ảnh tâm lý từ cuộc đời của mình, nhiều khi con trẻ chưa đủ để sâu sắc hiểu được người lớn nên mong là phụ huy cũng nên hiểu cho sự ngây thơ của các con nhà mình. Cũng như trước đây người lớn sống trong môi trường khác xa với các con của mình ở hiện tại nên khi chúng ta có con, nhất là đứa đầu lòng nữa thì chắc chắn không tránh khỏi niềm hy vọng và đặt hết kỳ vọng vào đứa con thân yêu của mình.Sự kỳ vọng đó tới giờ bản thân mình  mới bắt đầu hiểu ra khi mình có con. Phận là phụ nữ thì thiệt thòi đủ đường, các mom thử nghĩ xem dạy dỗ một đứa trẻ có dễ không. Với bản thân làm mẹ cực kỳ khó khăn còn hơn ngày xưa đi thi tốt nghiệp, đại học nữa. Cho nên là hãy bình tĩnh và đừng áp đặt lên con mình nhiều quá kẻo con lại sợ.