Bé nhà mình trước đây, mỗi lần tắm bé đều rất sợ gội đầu. Không ít lần, mình cố bế bé để gội trong khi chân bé không ngừng giẫy và khóc đòi ngồi vào chậu tắm mà không cần gội. Nhưng mình nghĩ nếu để hiện tượng này kéo dài thì không ổn, phải làm cho bé thích gội đầu để mình không cần phải “vật lộn” với bé mỗi lúc gội đầu nữa. Hôm nay mình xin được chia sẻ với các mẹ về bài viết với tựa đề “Mẹ phải làm sao khi bé chỉ thích tắm mà không chịu gội đầu?”.

Thay vì trước đây mình lấy nước sẵn để gọi bé vào gội đầu, khi bắt đầu lấy nước mình liền gọi “Thỏ ơi, con giúp mẹ lấy nước để tắm gội nào?”Thế là bé nhà mình lon ton chạy vào nhà tắm và xỏ đôi dép lỗ nhỏ xinh của bé trong nhà tắm, sau đó bé cầm gáo hứng từng gáo nước đổ vào trong chậu. Thực ra không cần bé hứng, nước vẫn có thể chảy thẳng vào trong chậu tắm, nhưng mình muốn làm như vậy để cho bé thấy rằng những lần tắm gội sẽ mang lại cho bé nhiều điều thú vị hơn.

Trong thời gian bé lấy nước, mình nhanh chóng chuẩn bị mọi thứ đầy đủ và sẵn sàng như dầu gội, khăn lau khô tóc…Để cho bé không thấy sợ khi nước chẳng may vào mắt hay tai bé, mình mua cho bé một cái chụp chuyên dùng cho bé gội đầu. Với chiếc chụp này, phần tai và mắt bé sẽ được che để tránh cho nước vào. Việc chuẩn bị mọi thứ như vậy sẽ giúp mình có thể rút ngắn thời gian gội đầu cho bé để bé dần bớt sợ gội đầu.

Mình mở đầu điều thú vị khi cho bé gội đầu bằng việc cùng bé chơi gội đầu cho búp bê. Bởi vì búp bê là vật bằng nhựa thường ngày bé rất thích chơi, trò chơi này sẽ khiến bé thấy việc gội đầu trở nên gần gũi và dễ chịu. Mình bảo với bé sau khi đã gội đầu cho búp bê: “Em búp bê thấy dễ chịu khi được con gội đầu cho em đấy. Bây giờ con để cho em búp bê thấy được việc con cũng thấy dễ chịu và sạch sẽ khi được mẹ gội đầu cho con nhé!

Vào hôm đầu tiên mình đeo chụp cho bé, mình bảo bé: “Mẹ mua chiếc chụp này cho con, để con không bị nước vào mắt và tai nữa”. Sau đó, mình lại bảo bé: “Mẹ bế con gội đầu để xem nước hôm nay con lấy có bị nóng quá không nhé?”. Thế là bé chịu gội đầu để được mẹ khen là lấy nước vừa, không bị nóng quá hay lạnh quá.

Khi gội đầu cho bé, mình làm ướt tóc, sau đó lấy dầu xoa tóc đều lên tóc bé bằng dầu gội chuyên dùng cho trẻ em. Mình vừa dùng 5 đầu ngón tay xoa nhẹ lên đầu bé, vừa nói chuyện với bé để bé quên đi cảm giác sợ hãi bằng cách hỏi chuyện bé: “Con có ngửi thấy dầu gội đầu này có mùi gì không?”hay “Hôm nay ở lớp con có bạn nào bị cô phê bình không’ v.v… để bé không thấy cảm giác gội đầu làm bé khó chịu nữa.

Mình cũng xin lưu ý với các mẹ là, không nhất thiết ngày nào cũng phải gội đầu cho bé, trừ khi thời tiết quá nóng bức hoặc bé bị nôn trớ hay bị dĩnh thức ăn vào tóc. Mùa nóng, mình thường cách một ngày gội đầu cho bé một lần, còn mùa đông trời lạnh mình thường gội cho bé một tuần hai lần. Nhưng với những bé có mái tóc dầu thì mẹ có thể gội thường xuyên hơn. Nhưng quan trọng nhất là các mẹ cố gắng làm cho bé thích gội đầu để những lần gội đầu trở thành buổi nói chuyện thú vị cùng tiếng cười giòn tan của bé mà các mẹ chúng ta không phải vật lộn với các bé nữa.

Đến nay, việc gội đầu của bé nhà mình không phải là ấn tượng xấu trong bé nữa. Vào mỗi lúc tắm gội, bé còn hỏi mình câu hỏi rất dễ thương: “Mẹ ơi, hôm nay con cả tắm cả gội hay là chỉ tắm thôi”. Bởi vì bé biết là mình thường cách một ngày gội đầu cho bé một lần nên hỏi vậy để còn chạy ra kệ ở góc buồng tắm phụ mẹ lấy chụp đầu nữa đấy các mẹ ạ.

Mình đặc biệt được thích tắm gội cho các bé hàng ngày để cùng trò chuyện và dạy bé biết yêu quý bản thân cũng như kỹ năng bảo vệ mình trước hành động mà người xấu có thể xâm hại bé v.v…Mong chút chia sẻ nhỏ này sẽ tiếp thêm sức mạnh cho các mẹ đang có bé sợ gội đầu với lời nhắn nhủ “Mẹ cố gắng để không còn phải vật lộn với bé mỗi khi gội đầu nữa nhé!”