Việc đầu tiên bố mẹ có thể giúp con chính là hãy giúp con đặt ra mục tiêu phù hợp với khả năng của mình. Khi con đã cố gắng hết sức dù thành công hay không thì cũng đừng quên công nhận sự cố gắng của con. Bất luận kết quả thế nào thì cũng là công sức của con bạn vì thế hãy công nhận nỗ lực của con. Điều này sẽ khiến con có thêm động lực, tự tin hơn vào chính mình. Trong cuộc sống thì chắc chắn sẽ có một số tình huống con sẽ cần sự hỗ trợ và giúp đỡ đừng ngó lơ mà hãy ở bên cạnh và ủng hộ con, đừng vội vàng chê trách. Con cũng biết tổn thương đó bố mẹ ạ. Nếu như con mình làm tốt việc gì được bố mẹ nhờ, giao cho, hay là bé đã làm một việc gì đó tốt thì đừng tiếc với con một câu khen ngợi bố mẹ nhé. Khi được khen ngợi thì con sẽ hiểu được những việc tốt đó nên được duy trì vì nhận được lời khen, đứa trẻ nào cũng thích cả. Việc cần tránh nữa chính là đừng bao giờ ép con mình làm theo ý muốn của mình. Hãy để con phát triển theo mong muốn của chính mình, khi con có đam mê, con cảm thấy thích việc gì con mới có thể  nhiệt huyết và mới thành công được còn nếu như hướng con theo ý muốn của mình thì chỉ khiến con cảm giác bị bó buộc điều này cũng khó mà thành công được. Bố mẹ hãy thể hiện tình yêu thương của mình với con và luôn ủng hộ con mình một cách vô điều kiện. Khi con không đạt kết quả không như mong muốn cũng hãy động viên con, khuyến khích thay vì dùng lời lẽ trách mắng.