Đứa con đầu lòng chính là lý do để mẹ trưởng thành hơn, hoàn thiện bản thân mỗi ngày và là người anh chị tuyệt vời của em.

Theo lý thuyết của Adler, bác sĩ, nhà tâm thần học, con đầu lòng là đứa trẻ sống có trách nhiệm và là người đáng tín nhiệm nhất của mẹ. Với sự giúp đỡ của bé lớn, cuộc sống mẹ sẽ bớt vất vả hơn khi sinh thêm con thứ hai. Dưới đây chính là 8 lý do tại sao mẹ nên tự hào về đứa con đầu lòng của mình.

1. Giúp mẹ hoàn thiện bản thân

Khi có con đầu lòng, mẹ sẽ thấy cuộc sống có ý nghĩa hoàn toàn mới. Biết đâu, với lần sinh con thứ hai, mẹ cũng sẽ trải qua tương tự. Chắc chắn sự xuất hiện của đứa con đầu lòng sẽ mang đến khá nhiều xáo trộn trong cuộc sống. Hành trình làm mẹ sẽ có nhiều thử thách và khó khăn phải vượt qua. Những sai lâm trước đó, mẹ sẽ cố gắng sửa chữa. Đứa con đầu lòng chính là lý do để mẹ trưởng thành hơn, hoàn thiện bản thân mỗi ngày. Bằng bản năng người mẹ, mẹ sẽ vượt qua tất cả ngay cả khi đều đó đã từng chừng không thể làm được. Vì vậy, sự xuất hiện của đứa con đầu lòng đã "dạy" cho mẹ rất nhiều điều.

2. Con đầu lòng đã trưởng thành sớm hơn

webtretho

Đứa con lớn nhất trong nhà có thể chưa phải là người trưởng thành nhưng chúng cũng không còn là trẻ con nữa. Khi mẹ sinh thêm em, không có sự lựa chọn nào khác ngoài việc chúng buộc phải trưởng thành sớm để nhận trách nhiệm và vị trí mới. Khi có em, chúng sẽ thường nghe cụm từ "bây giờ con là anh" hoặc "bây giờ con là chị". Khi nghe điều đó hàng ngày, bé cũng sẽ ý thức được vị trí và trách nhiệm của mình.

3. Thông minh hơn bố mẹ nghĩ

Việc buộc phải "già dặn" hơn so với độ tuổi khiến con đầu lòng trở nên thông minh, nhạy bén hơn. Trẻ biết rằng chúng phải có trách nhiệm như bố mẹ. Chúng bị "mắc kẹt" ở giữa bố mẹ và em mình. Cha mẹ có thể tìm sự giúp đỡ ở con đầu lòng. Thậm chí, đứa con đầu lòng có thể trở thành cố vấn của cha mẹ. Cha mẹ bắt đầu lắng nghe họ và coi trọng ý kiến của con.

4. Con đầu lòng làm nhiều việc hơn

webtretho

Những đứa trẻ có em thường sẽ làm nhiều việc hơn so với những đứa trẻ không có em. Con đầu lòng làm nhiều việc vặt hơn, có trách nhiệm hơn với em. Vì vậy thời gian rảnh của chúng hầu như để dành chăm sóc em. Trong khi, một đứa trẻ không có em, sau khi phụ bố mẹ dọn dẹp, rửa chén bát,... chúng có thể thư giãn, bình tâm đọc sách. Còn khi có em, chúng biết rằng có ai đó để phải trông nom và chơi cùng.

5. "Trợ thủ" đắc lực của mẹ

Các mẹ không thể xử lý hết tất cả mọi thứ trong cùng một ngày, đặc biệt là khi có nhiều con nhỏ phải chăm. Với sự trợ giúp của con đầu lòng, các mẹ sẽ có thêm một "trợ thủ". Con đầu lòng có thể giúp mẹ nhiều nhất có thể. Bé sẵn sàng giúp mẹ chăm em, trở thành "cánh tay phải" đắc lực của mẹ, như vị "cứu tinh" khi mẹ cần sự giúp đỡ.

6. Chia sẻ kinh nghiệm cho em

Thật là một đặc ân nếu như con có anh chị. Anh chị là người từng trải và có nhiều kinh nghiệm. Với điều này, con đầu lòng có thể chia sẻ với emđể giúp em không tái phạm những sai lầm mà anh chị đã mắc phải. Hơn nữa, kể cả trong học tập hay công việc, anh chị cũng có thể giúp làm bài tập và cho em những lời khuyên hữu ích nhất trong cuộc sống. Và không có gì tuyệt vời hơn khi có một người anh chị để bạn có thể chia sẻ bất kỳ điều gì khi không thể kể với bố mẹ.

7. Bao dung

webtretho

Có lẽ con đầu lòng không thể nào ích kỷ với em mình. Bởi vì chúng đã quen với việc suy nghĩ cho em. Chúng sẵn sàng cho em miếng kẹo cuối cùng và nhường tất cả đồ chơi của mình cho em. Chúng tự hào về em và hạnh phúc khi có em chơi cùng. Mặc dù thỉnh thoảng sẽ có cãi vã, nhưng bé lớn vẫn luôn là "đồng minh" tuyệt vời của em mình.

8.Người anh chị tốt nhất có thể

Có thể trong mắt của em, anh chị mình không tốt như những người anh chị trong các gia đình khác. Nhưng hãy thử nghĩ mà xem, anh chị tuy chỉ là một đứa trẻ nhưng họ luôn dành sự quan tâm, chăm sóc và cho em điều tốt nhất trong khả năng. Anh chị yêu em bằng một tình yêu chân thành, luôn sẵn sàng chơi với em. Anh chị bao dung, chu đáo, hóm hỉnh và vui vẻ với em.

Còn các mẹ nghĩ sao về đứa con đầu lòng của mình?

Nguồn ảnh và bài: Brightside