Phương pháp này mình thấy một số mẹ có đề cập rải rác trong diễn đàn mình rồi nhưng hình như chưa có bài nào cung cấp thông tin cụ thể và đầy đủ cả. Google cụm từ Master cleanse sẽ cho ra rất nhiều kết quả và mình thực hiện dựa theo hướng dẫn ở trang này http://themastercleanse.org/. Mình mở topic này ra để chia sẻ những thông tin mình biết với các mẹ và cũng để trao đổi những kinh nghiệm, khó khăn gặp phải trong quá trình thực hiện.

Master cleanse là gì? Là một phương pháp (pp) tiết thực, thay vì ăn thì mình uống một hỗn hợp gồm nước chanh, maple syrup và ớt bột (nghe rất kinh phải không nhưng thực sự là rất ngon đó các mẹ. Mỗi thành phần của hỗn hợp này đều có tác dụng tích cực trong việc duy trì năng lượng và thải trừ độc tố ra khỏi cơ thể mà mình sẽ nói cụ thể hơn bên dưới). Bên cạnh tiết thực, mỗi buổi sáng mình phải uống nước muối loãng giúp thải các độc tố ra khỏi cơ thể (vì sau khi uống mình sẽ đi ngoài liền). Như vậy mục đích chính của pp này là giúp thanh lọc cơ thể, thải trừ các độc tố tích tụ lâu ngày do chế độ ăn uống không lành mạnh và nếp sống ít vận động, nhưng một tác dụng phụ của pp này là làm giảm cân đáng kể do trong quá trình tiết thực, chúng ta chỉ uống hỗn hợp nước chanh với năng lượng khoảng 600cal/ngày. Mình tham khảo một số forum về mastercleanse thì thấy hầu như tất cả những ai thực hiện nghiêm túc pp này đều cảm thấy tinh thần rất phấn chấn, cơ thể nhẹ nhõm, giảm rõ rệt nhiều triệu chứng nhức mỏi và giảm từ 3 – 6kg khi kết thúc quá trình 10 ngày. Nếu mục đính chính của chúng ta là giảm cân thì sau khi kết thúc quá trình, chúng ta phải tập thể dục và có chế độ ăn uống lành mạnh để duy trì cân nặng hiện tại.

Lần đầu tiên mình áp dụng phương pháp này là hồi đầu năm. Mình cao 1m58, nặng 58kg. Sau 10 ngày, mình giảm còn 54kg. Từ đó tới giờ là 10 tháng rồi, mình lên lại 1kg. Cân nặng hiện tại của mình là 55kg và mình bắt đầu áp dụng pp này lần 2 đây. Mục tiêu lần này của mình là 51kg.

Phương pháp này không hề rẻ các mẹ nhé. 1 chai maple syrup (siro của cây phong, người ta hay dùng siro này để ăn với pancake đó các mẹ) giá từ 200k – 250k dùng được hơn 2 ngày. Như vậy để theo hết chương trình 10 ngày cần từ 4 – 5 chai. 10 ngày là số ngày tối thiểu cần thiết để thực hiện pp này. Những người đã có kinh nghiệm có thể thực hiện dài ngày hơn. Mình biết có người “sống sót” và khỏe mạnh sau 60 ngày đó các mẹ. Tốn kém nhưng bù lại da dẻ của mình vẫn đẹp, không bị nhăn nheo vì mất nước và không ảnh hưởng đến sức khỏe như một vài phương pháp nhịn ăn hoàn toàn và kiêng khem quá mức.

Những ai nên thực hiện pp này? Theo mình những ai dư cân ít thì không cần tốn kém theo pp này đâu, cứ tập thể dục và ăn uống theo chế độ hợp lí sẽ giảm từ từ còn những ai dư cân nhiều như mình cần một cú hích ban đầu để lấy động lực tập thể dục và duy trì cân nặng sau này thì hãy theo.

Phương pháp được chia làm 3 giai đoạn: ease-in (3 ngày), lemonade diet (tối thiểu 10 ngày), ease-out (3 ngày).

1. Ease-in:

- Ý nghĩa: chắc hẳn đang từ chế độ ăn mà chuyển sang chế độ uống và chỉ uống sẽ làm các mẹ cảm thấy rất khó khăn. Giai đoạn chuyển tiếp này giúp các mẹ chuẩn bị tinh thần tốt hơn và cơ thể cũng dần làm quen với chế độ ăn lỏng, giúp quá trình 10 ngày sau đó ít khả năng gặp thất bại hơn.

Ngày 1: không ăn các loại thịt, các sản phẩm từ sữa, các thức ăn đã chế biến (như đồ hộp, xúc xích, lạp xưởng…). Nói một cách đơn giản cho dễ nhớ là ăn chay với các loại thực phẩm tươi.

Ngày 2: như ngày 1 nhưng nấu ở dạng lỏng như súp (súp rau củ, nước ép trái cây).

Ngày 3: làm 2 lit nước cam (nguyên chất hoặc pha thêm nước) để uống nguyên ngày. Uống thêm nước theo nhu cầu.

2. Lemonade diet: bắt đầu vào quá trình cam go rồi đây

Sáng sớm, đầu tiên các mẹ uống nước muối để thải độc ra khỏi cơ thể, sau đó các mẹ uống nước chanh suốt ngày và uống thêm bao nhiêu nước lọc tùy thích, nếu thích có thể uống trà thảo mộc, trà nhuận trường, tuyệt đối không ăn hoặc uống bất cứ thứ gì khác để cơ thể được nghỉ ngơi và quá trình thanh lọc cơ thể diễn ra đúng nghĩa. Dưới đây là cách pha nước muối và nước chanh:

2.1 Nước muối:

Chuẩn bị: muối biển (không được dùng muối i-ot), nước lọc (hoặc nước đun sôi để nguội), dụng cụ đong đơn vị 1 muỗng canh (mc) ~ 15g, 1 muỗng café (mcf) ~ 5g.

Cách làm: 1 lit nước lọc pha với 1mc muối (công thức nguyên thủy là 2mcf muối thôi nhưng tác giả của trang themastercleanse.org nói dùng 1mc muối có hiệu quả với cô ấy hơn. Như vậy các mẹ tự điều chỉnh lượng muối để phù hợp với cơ thể mình).

Nước chanh thì ngon chứ uống nước muối này chán lắm nhưng nhất thiết phải uống các mẹ nhé và ráng uống trong 2 lần cho xong, đừng kéo dài quá 30 phút. Sau khi uống khoảng 30p sau các mẹ sẽ đi ngoài (đi thôi chứ không bị đau bụng gì đâu nhé). Dung dịch nước muối này được pha theo tỉ lệ phù hợp để cân bằng áp suất với máu do đó khi uống vào, nước muối không thẩm thấu vào máu mà thải hết ra ngoài. Các mẹ đừng có uống xong rồi đi tung tăng ra đường nhé, chạy không kịp đâu đó, phải quanh quẩn ở cái toilet ít nhất 30p sau khi uống.

Theo kinh nghiệm của mình, điều quan trọng là phải pha theo đúng tỉ lệ, phải có dụng cụ đong chính xác chứ dùng cái muỗng ăn cơm không được đâu. Tiếp nữa là bạn phải có quá trình ease-in chứ nếu vừa hôm trước ăn uống bình thường, hôm sau đã vào ngay quá trình thì uống nước muối xong 30p sau chờ hoài không thấy dấu hiệu gì cả vì ruột bạn lúc này đang chứa nhiều chất rắn quá.

2.2 Nước chanh:

Chuẩn bị:

- Maple syrup (grade B). Theo trang web trên, maple syrup có 3 loại A, B, C và grade B (loại B) là phù hợp nhất vì chứa nhiều khoáng chất hơn grade A nhưng mình chỉ tìm mua được grade A thôi à. Họ nói cũng được, không ảnh hưởng đáng kể đến kết quả. Dùng maple syrup bởi vì nó chứa rất nhiều loại vitamin và khoáng chất, năng lượng cần thiết cho cơ thể.

- Ớt bột: các mẹ mua loại xay thật mịn ấy nhé, và để ý đừng mua loại người ta pha phẩm màu vào. Ớt giúp thúc đẩy quá trình chuyển hóa, đào thải chất độc và đốt mỡ.

- Chanh: công thức gốc là dùng loại chanh vàng í nhưng mình dùng chanh xanh không có vấn đề gì. Lựa loại chanh trái to, nhiều nước cho dễ vắt.

- Dụng cụ đong: như đã nói ở trên.

Cách làm: 300ml nước + 2mc nước chanh + 2mc maple syrup + 1/10 mcf ớt bột.

Trên đây công thức pha ra 1 phần uống. Một ngày uống ít nhất là 6 phần như trên (nếu uống 6 phần mà thấy đói thì có thể uống thêm). Dung dịch đã pha chỉ uống trong ngày chứ không để qua hôm sau các mẹ nhé.

Để biết lý do vì sao giai đoạn này phải thực hiện tối thiểu trong 10 ngày, các mẹ xem phần Các giai đoạn thải trừ độc tố mà mình sẽ post trong bài sau.

3. Ease-out: quá trình này thực hiện y chang như quá trình ease-in nhưng làm ngược lại (thực hiện chế độ ăn của ngày 3 rồi đến ngày 2 và ngày 1). Bên cạnh đó, các mẹ uống bổ sung men tiêu hóa trong 4, 5 ngày nữa nhé.

Kinh nghiệm để thực hiện thành công pp này:

- Lên kế hoạch trước, chọn khoảng thời gian nào không có đám tiệc.

- Nếu được thì dọn khỏi tủ lạnh những thức ăn không tốt cho sức khỏe để thực hiện giai đoạn ease-in hoàn hảo. Đằng nào sau khi kết thúc chương trình mình cũng nên duy trì một chế độ ăn lành mạnh mà. Cũng nên tập cho gia đình mình ăn uống như thế (ít thịt đỏ, dầu mỡ, tinh bột, đường, nhiều rau củ, hạt…)

- Đứng trước gương, tự chụp cho mình 1 tấm hình cơ thể béo ú, xấu xí để lấy quyết tâm. Khi nào sắp sửa đầu hàng, các mẹ hãy nhớ tới hình ảnh ấy để tự ngăn mình lại.

- Hạn chế nói với nhiều người về kế hoạch ăn kiêng của mình vì cũng như mọi người, bản thân mình mới lần đầu nghe đến pp này đã thấy không ổn nhưng sau này, khi thực hiện thật nghiêm túc thì thấy rất ổn.