Chào các chị. :)

Cách đây hơn 2 năm em là con bé Mập Ú , luộm thuộm và hay ngại ngùng. Cũng vì cái thân hình "hộ pháp" này mà em chẳng dám đi đâu chơi. Thấy người ta mặc đồ đẹp, chụp hình này nọ mà tủi thân dễ sợ. Đã vậy còn thường xuyên nghe những câu chế giễu như " ăn gì mập vậy em" " xì bánh xe bây giờ"... thiệt là chỉ muốn quay lại cho mấy phát liếc vào mặt mấy tên vô duyên quá thể :7:

Em vẫn hiên ngang "mặc kệ người ta nói" , vẫn ăn cho sướng cái miệng các chị ạ :(( đến khi nhìn lại mình thì e chỉ biết tự kỉ một mình thôi :((

Em bắt đầu tìm những cách ăn kiêng , thể dục để giảm kí . Trên mạng chỉ cái gì em làm theo cái đó với một suy nghĩ mãnh liệt là " mình phải giảm kí, mình sẽ giảm kí" . Nhưng chỉ được mấy bữa thôi thì đâu lại vào đấy . Do nhịn ăn mà khi ăn lại em ăn không có điểm dừng luôn . hix.

Rồi cái ngày định mệnh thay đổi cuộc đời em cũng đến :)) .. Đó là do câu nói của mẹ em . mẹ thì không muốn em ăn kiêng cực khổ gì đâu, thấy nhịn ăn là la quá trời nhưng lúc đó ngồi tâm sự với mẹ, mẹ nói nhiều khi thấy con nhà người ta mặc đồ đẹp muốn mua cho con mà không được vì biết là con mặc không vừa lại tủi thân nên không dám mua. Mẹ em nói đơn giản thế đấy nhưng tự nhiên lúc đó cái ý nghĩ giảm cân trong em sôi sục luôn . đến giờ ngồi viết mấy dòng này em lại cười sao hồi đó mình máu thế :))

Nãy giờ lan man bày tỏ nỗi lòng mấy chị đừng chê con bé nói dai quá nhaa :) . Đây là cách mà em đã làm :)

- Việc đầu tiên phải làm khi quyết định giảm cân là mua Cân ạ. Mua cân về và lên cân xem thử mình đã béo đến cỡ nào rồi . Trước đó em chưa bao giờ giám bước lên bất kì cái cân nào đâu :(( . Bố em mua cân về, em ôm vào phòng không cho ai thấy mới dám cân, cây kim chỉ hơn 80kg , khóc luôn ý :((

- Tiếp theo là chế độ ăn : Em ăn theo kiểu không tinh bột, không đường, không thịt ( heo, bò, gà..) . Chỉ ăn rau củ, trái cây và cá ,vừa giống LC vừa không ạ :) ( em ăn rất nhiều trái cây :)) ) . Chỉ ăn bữa Sáng và Trưa .

- Nước và Tập thể dục : Uống nhiều nước và ít nhất bỏ ra một ngày một tiếng rưỡi để thể dục. Uống nước nhiều quan trọng lắm ạ . lúc trước em lười uống nước lắm , 1 ngày chưa đến 1l , đã vậy còn ăn kiêng, tập thể dục nữa nên em bị rụng tóc . trời ơi em phát hoảng luôn . Sau bổ sung nước thì tình trạng đó mới hết . hix

Bí quyết của em chỉ vậy thôi ^^

+ Em áp dụng từ tháng 8 năm 2012 . cứ làm như trên đến tháng 2 năm 2013 em từ 80kg xuống còn 62kg . khoảng thời gian này em giảm nhanh lắm. Cảm thấy tự tin hơn rồi em bắt đầu lao vào những cuộc ăn chơi đàn đúm với bạn bè :)) . đứa này rủ đi ăn cái này ... đứa kia hú đi ăn cái kia .. em đi hết không từ chối . mà toàn ăn vào buổi tối :(( . thế là em tăng kí . huhu .đến tháng 12 em từ 62 nhảy lên 65kg . buồn quá thể . lúc đó gần noel nữa nên em lại tiếp tục quay về chế độ ăn uống tập luyện như trên và bây giờ em chỉ còn 53~54 kg thôi .

+ Trong 6 tháng đầu là em kiêng hoàn toàn như em viết ở trên nhưng sau đó em bắt đầu ăn lại tinh bột như phở, bún, miến, bánh mì , tất cả các loại thịt .. 1 tuần thì em ăn khoảng 3 đến 4 lần á . nhưng không ăn vào buổi tối . mà ăn vào sáng hoặc trưa thôi. lúc ăn lại thì không có hiện tượng shock hay bị đau bụng gì đâu ^^

+ Em kiêng hoàn toàn cơm . em bỏ cơm từ năm 2012 đến giờ vẫn chưa ăn lại .

+ Trước đó em có đi học aerobic nên tập ở nhà không cần tập máy . Đơn giản chỉ là chạy tại chỗ với nghiêng người , gập bụng cho có eo thôi ạ ^^ . vòng eo của em giảm từ 108 xuống còn 74 . vì còn bự nhưng em vẫn đang tập thể dục :((

+ Em tập vào buổi chiều tối . tầm từ 4h đến 6h hoặc 5h đến 7h (do buổi sáng và chiều đi học )

Kinh nghiệm em rút ra được sau khi giảm cân là phải Kiên Trì , Ăn Kiêng và Tập Thể Dục. Như vậy mới xuống kí mà không tăng cân trở lại .

Em xin hết . :)

Sau khi giảm thì em thoải mái hơn rất nhiều, không còn tự ti khi ra đường và cũng đồ bó eo ót này nọ nữa . :Embarrassment:

Sắp năm mới rồi . Em chúc mọi người năm mới vui vẻ, hạnh phúc ạ :x