Tôi đã từng không tin lắm về tác dụng làm trắng da từ dầu oliu. Chỉ đơn giản, các loại dầu thực vật tự nhiên thường có tác dụng ngăn ngừa lão hóa, làm mềm, mượt tóc và có khả năng giữ ẩm cho da. Thế nhưng, là một trong những tín đồ "cuồng" các loại làm đẹp tại nhà, tôi bắt tay vào thử nghiệm tắm trắng bằng dầu olive.

Dầu olive có bán tại các siêu thị trên toàn quốc. Chai dầu tôi mua không hẳn là loại tốt nhất, chỉ là loại pure olive. Ban đầu tôi chỉ định mua về để dùng làm nguyên liệu cho các món ăn, nhưng để lâu không dùng, thấy tiếc nên tôi thử đưa ra hòa với ít sữa tắm dùng thử. Tắm xong thì thấy da mềm, mướt hơn.
Thấy vậy, tôi dùng dầu olive để tắm trắng hàng ngày với 2 lần vào buổi sáng và buổi tối. Bạn tin không, trong vòng 1 tuần, da tôi đã thay đổi hẳn, trắng và mịn hơn 1 tông. Bạn tôi trông thấy cũng ngạc nhiên. Đương nhiên, một khi đã tắm trắng, bạn xác định là da sẽ bị bắt nắng hơn. Vì thế, khi đi ra đường, nhất là trời mùa hè nắng gắt thế này, nên đeo khẩu trang và trang bị đầy đủ áo, váy chống nắng. Kem chống nắng cũng là vật dụng không thể thiếu trong túi đồ của bạn nếu muốn ra ngoài nhé!

Không chỉ trắng đâu nhé, sau 7 ngày, tôi thấy da mình còn khá khỏe, lỗ chân lông cũng khít và mịn hơn. Từ đó, dầu olive trở thành lựa chọn hàng đầu của tôi trong việc tắm trắng hàng ngày.

Nhưng nghe kể, các chị em cũng chưa nên vội ù ra siêu thị mua olive về dùng, mà hãy nghiên cứu kĩ quy trình tắm trắng dưới đây xem sao đã nhé!

+ Nguyên liệu

- 1 chai dầu olive (nên chọn loại Extra Virgin nhé, mỗi chai 250ml giá khoảng 60 - 80 ngàn).

- 1 lọ sữa tắm bạn vẫn thường dùng.

+ Thực hiện:

Bước 1: Tắm trắng, nên tẩy da chết bằng đường trắng, muối biển hoặc kem tẩy tế bào chết.

Bước 2: Pha 1 muỗng canh dầu olive với sữa tắm (tỉ lệ 1:1). Sau đó, bạn trộn đều, thoa nhẹ lên da, nhẹ nhàng mát-xa khắp người trong vòng khoảng 10 phút. Các tinh chất từ sữa tắm và dầu olive sẽ thẩm thấu qua da.

Tắm bằng cách này đều đặn mỗi ngày 2 lần vào sáng và tối, các bạn sẽ thấy làn da của mình trắng mịn thấy rõ. Tuy nhiên, ở lần tắm đầu tiên, bạn nên dùng ít dầu olive để xem phản ứng của da bạn xem có hợp không đã nhé!