Chào mọi người, đây là lần thứ 2 em post bài về chuyên đề mụn. Vì do cơ địa là một, do gen di truyền gia đình ai cũng đều bị nổi mụn, da nhờn. Nên cứ năm bữa nữa tháng là da lại nổi mụn ẩn, hoặc dị ứng là nổi lên nguyên 1 dề.

Nhưng sau 6 tháng trở lại đây, da e không bị nổi mụn viêm, mủ, bọc, gì nữa cả. Nhưng lâu lâu e vẫn thường xuyên đi lấy mụn dưới da, mụn cám mỗi tuần một lần để da không lên mụn nhiều nữa.

Em xin chia sẽ quá trình chăm sóc da, những mỹ phẩm e đã từng sử dụng để điều trị mụn, và hình ảnh quá trình điều trị và hiện tai.

Là một người da mẩn cảm, dễ nổi mụn, dễ dị ứng. Em hiểu rất rõ tâm trạng của tất cả mọi người đang bị mụn tình trạng từ nhẹ đến nặng. Tất cả đều có phương pháp nếu chúng ta chịu khó đầu tư, duy trì và quan tâm chăm sóc đến nó nhiều hơn.

Em bị mụn bắt đầu từ năm 16 tuổi, giai đoạn dậy thì, nhưng chỉ nổi duy nhất vùng trán, nổi như dị ứng, dề dề, viêm , mụn nước, mủ, rất đau. Lúc đó thì mẹ e có đưa e đi 1 chỗ Mỹ Viện quen để điều trị. Thì sau khi lấy mụn sạch khoảng 3 - 4 lần/ 1 tháng, sức thuốc sát khuẩn, thì mụn bắt đầu khô lại. Và hoàn toàn hết sạch mụn trên trán.

Em bắt đầu sử dụng kem nghệ Beaumore để trị thâm, sức toàn mặt. Thì trán em hết sạch thâm trong khoảng 2 tuần. Nhưng lại hay bị 2 -3 mụn trên 2 má. Em vẫn chấm lên vùng mụn thì khoảng 3 - 4 ngày mụn lặn mất tăm. Sau đó mình sờ vào da thì thấy cộm cộm chỗ mụn đã mất. Lâu lâu nó lại nổi lên lại. thì mình nghĩ là do kem Nghệ không làm mụn hết được mà nó chỉ làm hết thâm nhưng mụn vẫn lì dưới da.

Da vẫn duy trì như vậy, e vẫn sử dụng kem nghệ tiếp trong 2 năm. Lâu lâu vẫn nổi 2 3 mụn, hết rồi lên. Nhưng da vẫn khỏe hơn là lúc mụn nhiều.

Đến năm 19 tuổi, em bắt đầu sử dụng serum làm trắng da, lúc đầu em dùng sản phẩm trong siêu thị, sức cả người và mặt, thì da sáng lên nhưng không nhiều lắm.

Sag năm sau thì da bắt đầu nổi mụn ẩn, sau đó em tham khaỏ trên mạng các loại kem trắng da, trị mụn. Em sử dụng loại kem của chị Helen TT, 500k 1 hủ. Đước khoảng 1 hủ 15gam, sức buổi tối, sáng ngủ dậy rửa mặt da rất đẹp. lcl khít, không thấy thâm mụn nữa. Được khoảng 1 tuần thì e cảm giác như chất kem dín rít vào da, và bắt đầu nổi mụn dưới da rất nhiều, sau đó lan ra và phát triển thành mụn viêm khắp mặt. Em mới sử dụng thử kem trị mụn homemade của chị Yến Ngọc, có bán cả dầu dừa, lâu rồi nhưng không nhớ tên chính xác không. Chất kem rất hôi, mùi thuốc tây, dầu cá trộn lẫn, Thì sau 1 ngày da bắt đầu nổi đỏ lên như sưng, không có dấu hiệu khả quan, nên em sửa mặt bằng nước muối để sạch. Và em rất sợ khoảng thời gian ấy. Sau đó mới trở lại Mỹ viện quen để lấy mụn sạch tiếp. Và em vẫn tiếp tục dùng kem đó( vì tiếc của, tận 500k lúc đấy lớn với em lắm :) ) Sau khi thấy không có tác dụng, như lờn kem. Mụn vẫn lên, mụn bọc , mụn viêm, mụn dưới da kéo nhau trồi lên tiếp.

Em bắt buộc ngưng sử dụng kem, và đến MV để chăm sóc da, lấy mụn sạch. Đi máy dưỡng chất vào nuôi da, sau khoảng 1 tháng duy trì như vậy thì da bắt đầu ổn định hơn. Nhưng vẫn chưa hết hẳn đc 100% mà chỉ được 70%.

Sau đó e lại chuyển sang dùng kem để trị hết thâm. Thì trong khoảng tg đó e có sử dụng sản phẩm dầu cá của Pháp, và giảm được đáng kể.

Da ổn định hơn. Nhưng mụn ẩn thì vẩn chưa hết dứt được, nếu 1 tháng không lấy nhân mụn ra thì từ mụn ẩn mới trồi lên mụn viêm mủ, nếu như đến ngày kinh nguyệt, hoặc ăn đồ cay nóng. Nhưng trong 1 năm trở lại đây, em dừng tất cả các loại mỹ phẩm làm trắng, kem trộn. Mà em chỉ dùng duy nhất 4 loại sau :

Thứ 1 : Rửa mặt 2 lần trong 1 ngày, sáng và tối nếu không đi học, không đi ra ngoài trời, bụi nắng nóng. Nếu có thì sau khi về e sửa mặt sạch và dùng 1 loại gel mát da, sát khuẩn, liền sẹo.

Thứ 2 : Dùng toner Carole Frank màu xanh của Pháp, làm sạch da sau khi rửa mặt, se khít lỗ chân lông.

Thứ 3 : Dùng gel làm liền thẹo, mát da, sát khuẩn, mua ở mv 100k đc khoảng nửa chai :)

Thứ 4 : Dùng thuốc trị mụn mua tại mỹ viện. Em dùng từ thuốc ở đây vì nó không phải là kem, nói chung màu trắng, sệt, nếu lỡ may dính vào môi thì có vị rất đắng.

Sáng hôm sau rửa mặt, da mát mịn, thâm cũng mịn, sờ vào cũng không có mụn ẩn, và hoàn toàn không có 1 chất gì dính trên da.

Nếu như đi ra ngoài, thì e có sử dụng thêm kem chống nắng SPF 30. UVA. Và có dùng 1 tí khoảng đầu tăm BB Cream để che 1 số khuyết điểm, và chống nắng cho chỗ thâm ( nếu còn ).

Bên cạnh đó, mỗi ngày em có uống 4 trái cà xay, 100gr dâu, 1 trái dừa. Uống có vị mát, rất dễ uống nhé.

Ăn uống thì vẫn bình thường, thích gì ăn đấy, không kiêng cử.

Mỗi tháng đều đến mỹ viện để massage, kiểm tra mụn, đi dưỡng chất C nuôi dưỡng da.

1 năm trở lại da sạch mụn, ai cũng khen, vì da e lúc trước rất tệ.

Nếu có thắc mắc gì các gì cứ comment. Nếu e biết e sẽ giải đáp tất cả.

Cảm ơn mọi người đã đọc bài của em. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.

Hình ảnh em chụp dưới đây hoàn toàn sử dụng camera thường của iphone5 nhé :)

Hình ảnh bị mụn cách đây 2 năm của em :)