Trước kia, bản thân mình là một người không có thói quen tẩy trang hằng ngày. Mình chỉ tẩy trang sau khi make up mà thôi. Lúc đó, kiểu mình nghĩ là không trang điểm thì mặt đâu có dơ đâu mà tẩy trang. 🥴 Rồi một hôm nhỏ bạn mình bắt mình thử dùng tẩy trang cho dù hôm đó mình không make up, lúc này mình mới tá hoả tại vì miếng tẩy trang phải nói là siêu dơ á mọi người. 😫

Thì ra, cho dù không trang điểm nhưng sau một ngày dài, da tụi mình đã phải hấp thụ một lượng lớn các loại bụi trong môi trường. Đặc biệt là khi không khí ngày càng trở nên ô nhiễm, làn da lại phải gánh chịu phần lớn các chất bụi bẩn đó. Vì vậy, nếu như không làm sạch da mỗi ngày, việc da của các chị em bị hư tổn là không thể tránh khỏi.

Hơn nữa, nếu như không sử dụng tẩy trang mỗi ngày sẽ kéo theo hàng loạt tác hại luôn á. Tác hại đầu tiên cũng chính là điều mọi người thường hay lo sợ nhất là bị mụn nè 😢, bởi khi mà da mình không được làm sạch hiệu quả á thì sẽ dẫn tới tình trạng bị bít lỗ chân lông, từ đó gây ra mụn nè. Việc không tẩy trang cũng như làm sạch da mỗi ngày sẽ ảnh hưởng xấu tới quá trình tái tạo collagen khiến da lão hoá nhanh hơn cũng như làm khô da và tạo ra nhiều nếp nhăn nữa đó. Ngoài ra, đối với các bạn thường xuyên đánh son và trang điểm mắt như mình thì việc không tẩy trang sẽ gây ra tình trạng khô môi và thậm chí là mi bị rụng nữa. 😣

Sau khi thử dùng cả ba dòng tẩy trang: gốc nước, gốc dầu và nước+dầu thì bản thân mình hợp với loại nước+dầu nhất. 👏 Tại gốc nước làm mình bị rát mặt, dầu thì do da mình không hợp nên thôi mình chọn sự kết hợp của cả hai. Đặc biệt là phải lưu ý khi dùng mấy em có gốc dầu là phải nhũ hoá thật tốt để làm sạch lớp dầu nè.🧐 Nếu không thì việc tẩy trang chưa sạch cũng mang lại tác hại tương đương như việc không tẩy trang vậy đó.

hình ảnh

Tuy nhiên, mình xài tẩy trang thì hay bị rát mặt á nên cho dù biết là việc tẩy trang là rất cần thiết nhưng mà đôi khi mình cũng ngán ngẩm á. Nhưng dạo gần đây mình đã tìm ra được chân ái của cuộc đời. 😍 Dòng này là dòng tẩy trang có cả nước lẫn dầu. Tên em nó là Dr.Nuell (Mình đã từng viết bài review về em này rồi nên nếu mọi người muốn tìm hiểu về em nó thì click vào tên em để đọc lại bài cũ trong group á), đây cũng là loại mà em dùng để tẩy trang trong các hình phía dưới. À à, điều quan trọng cần phải nói là chiếc này còn thơm nữa :))) Xài em nó thấy thoải mái hơn hẳn nên quan trọng là phải kiếm ra loại nào hợp mình nhất nha cả nhà. 🙆‍♀️

Nãy giờ đọc không biết mọi người có thấy mình nói quá không ta 🤔 nhưng nếu ai không tin mình á, thì có thể tận mắt xem hình mình minh hoạ ở dưới nha. Mỗi hình đều tương ứng với thời gian mình ra đường mỗi ngày á. Nhìn mấy tấm đó rồi mới thấm được tầm quan trọng của việc tẩy trang ha :))

Chung quy lại, tẩy trang chính là một bước căn bản và quan trọng nhất trong quá trình chăm sóc da của mỗi người. Trước khi có một làn da đẹp, chúng ta cần phải có một làn da sạch đã. Vì thế việc tẩy trang mỗi ngày là rất rất cần thiết. Dù là ra ngoài ít hay nhiều, trang điểm hay không trang điểm thì tụi mình vẫn nên sử dụng tẩy trang để đảm bảo an toàn cho da nhaaaa. ❤️

#cungnhaulamdep