Để chọn cho bản thân màu sắc trang phục phù hợp, màu son ưng ý tôn lên tông da của bản thân, việc tìm ra được undertone của mỗi người rất quan trọng.

Sau đây, mình sẽ chia sẻ cách tìm ra undertone của mỗi người nhé. Khác với skintone là chỉ màu da đen, trắng hay trung bình, undertone giúp ta tì ra được gam màu tôn lên màu da của bản thân nhất.

Undertone chia làm 3 loại: warm undertone, cool undertone và neutral.

Có ba cách đơn giản để tìm ra undertone nhé, bạn lưu lại để thử nghiệm nha! -

1. Phương pháp đoán mạch máu: Nhìn vào mạch máu trên cổ tay dưới ánh sáng tự nhiên.

Màu xanh lam / tím: Tông lạnh màu xanh lá cây / xanh ô-liu: Tông ấm Có cả hai màu xanh lá cây lẫn xanh dương/tím: Tông trung tính -

2. Phương pháp tờ giấy trắng: Lấy một tờ giấy trắng đặt trước gương rồi nhìn vào mặt hoặc cổ tay của bạn. Ngoài ra, ngồi dưới ánh sáng tự nhiên, đưa tờ giấy trắng lên cổ tay, nếu tờ giấy tương phản:

Màu vàng: Tông ấm Màu hông/lục/lam: Tông lạnh Không xác định: Tông trung tính - Phương pháp thử ngón tay: Nhéo nhẹ vào đầu ngón tay đeo nhẫn, nếu máu có màu hồng là tông lạnh, màu đỏ là tông ấm

Sau khi thử một trong những cách trên hoặc tất cả và biết được Undertone chính xác của mình, vậy làm sao để chọn được màu sắc trang phục và phụ kiện phù hợp?

Đối với những cô gái tông ấm, màu bão hòa hoặc màu đất để khiến mình trông mạnh mẽ, tràn đầy sức sống hơn. Trong khi những người thuộc tông lạnh nên trắng những màu của chính mình, nên thử những màu tươi sáng rực rỡ hơn.