1. Làm sạch da đủ và đúng cách

Làm sạch da là một bước cực kỳ quan trọng trong quá trình chăm sóc da – nó sẽ trực tiếp đến độ khỏe đẹp của làn da bạn. Nếu bạn biết làm sạch da đúng cách, làn da bạn sẽ luôn căng bóng và hấp thu các dưỡng chất một cách tốt nhất. Ngược lại, da bạn có thể gặp những vấn đề về mụn, dầu thừa bởi các bã nhờn, bụi bẩn không được làm sạch hoặc da bị tổn thương do quá mạnh tay.

Khác với việc chỉ rửa mặt vào ban ngày, việc làm sạch da vào buổi tối sẽ có nhiều công đoạn hơn với các bước:

+ Tẩy trang

Sau một ngày dài, việc tẩy trang sẽ lấy đi lớp trang điểm, khói bụi và mồ hôi tích tụ trên gương mặt. Bạn nên sử dụng bông tẩy trang cho từng bộ phận, nhẹ nhàng với vùng mắt và nhớ chọn những sản phẩm tẩy trang phù hợp với làn da của mình nhé.

hình ảnh

Hình minh họa

Lưu ý, nếu bạn không trang điểm thì cũng không nên bỏ qua bước này bởi sữa rửa mặt không thể “một mình” làm sạch các lớp kem dưỡng, kem chống nắng trên gương mặt bạn được.

+ Rửa mặt với sữa rửa mặt

Sau bước tẩy trang là công đoạn rửa mặt với sửa rửa mặt. Bước này sẽ một lần nữa làm sạch những bã nhờn, bụi bẩn còn lại trên da, sẵn sàng cho các bước dưỡng da sau đó. Bạn nhớ nhẹ nhàng rửa mặt theo chuyển động tròn và từ dưới lên trên để làn da được làm sạch.

Ngoài ra, khi chọn sữa rửa mặt, bạn nên chọn những sản phẩm chuyên dụng, phù hợp với loại da của mình và nhớ ưu tiên những sản phẩm chứa thành phần tự nhiên, có xuất xứ rõ ràng nhé. Bởi đây là một trong những mỹ phẩm cần phải đầu tư nhất của bạn đấy.

+ Tẩy da chết

Tẩy da chết giúp lấy đi những tế bào chết, tạo điều kiện cho các tế bào mới phát triển, giúp làn da luôn căng bóng và các dưỡng chất thẩm thấu vào da một cách hiệu quả nhất. Dựa trên chu kỳ phát triển của các tế bào da, các chuyên gia da liễu khuyên bạn chỉ nên thực hiện công đoạn này 2 lần/tuần thôi nhé. Tìm hiểu những phương pháp tẩy da chết tại nhà bằng những nguyên liệu dễ tìm từ thiên nhiên.

2. Đắp mặt nạ

Đắp mặt nạ là một bước bổ sung các dưỡng chất và độ ẩm cho da. Đây là một bước tuy không quan trọng nhưng nếu duy trì điều độ mỗi tuần 2 lần thì làn da của bạn sẽ có sự khác biệt trông thấy đấy.

hình ảnh

Hình minh họa

Cũng như các loại mỹ phẩm khác, việc lựa chọn các loại mặt nạ phù hợp với làn da sẽ quyết định đến kết quả đắp mặt. Vì vậy, bạn nhớ tìm hiểu công dụng của từng loại mặt nạ để việc đắp mặt đem lại hiệu quả nhất nhé.

3. Dưỡng ẩm

Đương nhiên, việc dưỡng ẩm cho da vào buổi tối là một việc cực kỳ cần thiết. Bạn nên thực hiện đầy đủ các bước dưỡng da và theo thứ tự từ sản phẩm dạng lỏng đến đặc dần, ví dụ như: toner, serum, dưỡng mắt, dưỡng ẩm.

hình ảnh

Hình minh họa

Lưu ý, cần chọn các sản phẩm phù hợp với loại da của mình và sử dụng một lượng vừa phải để không làm bí da, gây phản tác dụng.

4. Massage da mặt

Massage da mặt có công dụng tăng tuần hoàn máu, giúp trẻ hóa làn da và làm chậm quá trình lão hóa về sau. Sau khi dưỡng ẩm, bạn nên thực hiện các động tác massage, lúc này làn da sẽ được làm ấm, dưỡng chất từ kem dưỡng sẽ thẩm thấu nhanh và sâu vào da hơn.