LOẠI BỎ NỐT RUỒI CÓ LÀM TỔN THƯƠNG KHÔNG?

Bác sĩ sẽ làm sạch vùng da và sau đó tiêm thuốc gây tê cục bộ trước khi tẩy nốt ruồi. Bạn có thể cảm thấy kim châm nhanh chóng, nhưng bạn sẽ không cảm thấy đau trong suốt quá trình.

Việc loại bỏ nốt ruồi có thể mất ít nhất vài phút hoặc lâu nhất là một giờ, tùy thuộc vào kích thước nốt ruồi của bạn. Nếu cần khâu, bạn chỉ nên cảm thấy khó chịu nhẹ vì thuốc gây tê cục bộ vẫn còn tác dụng.

Sau khi làm thủ thuật, có thể sẽ cảm thấy khó chịu hoặc ngứa nhẹ khi khu vực này lành lại.

TÔI NÊN MONG ĐỢI ĐIỀU GÌ SAU KHI LOẠI BỎ NỐT RUỒI?

Sau khi tẩy nốt ruồi, hãy giữ vùng da đó sạch sẽ và làm theo hướng dẫn của bác sĩ. Rủi ro lớn nhất khi tẩy nốt ruồi là nhiễm trùng.

Thời gian chữa lành sẽ từ vài ngày đến vài tuần, tùy thuộc vào kích thước của nốt ruồi đã được loại bỏ. Nếu bạn đã khâu, chúng có thể là loại tự tiêu biến hoặc bạn sẽ được lấy ra trong một cuộc hẹn tái khám sau khoảng hai tuần.

Vết khâu nên được giữ khô ít nhất 2-3 ngày sau khi tẩy nốt ruồi. Tránh đổ mồ hôi nhiều, tắm lâu hoặc tập thể dục gắng sức trong thời gian này. Nếu không có vết khâu, bạn chỉ cần rửa sạch khu vực này hàng ngày bằng xà phòng nhẹ và nước, sau đó thoa kem chống vi khuẩn.

Tẩy nốt ruồi sẽ để lại một vết sẹo nhỏ ở nơi từng có nốt ruồi. Một bác sĩ phẫu thuật thẩm mỹ có tay nghề cao sẽ sử dụng chỉ khâu rất tốt và tạo ra một vết rạch tối thiểu, nhưng không thể tránh hoàn toàn sẹo. Để giảm thiểu sẹo, hãy tránh kéo căng vùng da trong khi lành và lưu ý tiếp xúc với ánh nắng mặt trời.

Nếu nốt ruồi của bạn đã được sinh thiết, kết quả của bạn sẽ có trong vòng 1-2 tuần.

Loại bỏ nốt ruồi nhanh chóng và tương đối không đau. Nếu bạn lo lắng về một nốt ruồi vì bất kỳ lý do gì, hãy nói chuyện với bác sĩ về các lựa chọn tẩy nốt ruồi của bạn, đặc biệt nếu bạn nghĩ rằng nốt ruồi của mình có thể là tiền ung thư.

Xem thêm: cách treo chân mày

Xem thêm: có nên nâng cung mày