Nhiều chị em cứ chăm chăm việc dưỡng da bằng các loại mỹ phẩm đắt tiền, nhưng lại quên hẳn việc đắp mặt nạ dưỡng da mỗi ngày cũng rất quan trọng. Dù bạn có chăm chỉ dưỡng da nhiều như thế nào đi chăng nữa, nhưng không đắp mặt nạ thì đừng hỏi da mãi sao không đẹp được. Và đây là Top 5 mặt nạ “siêu đơn giản” tại nhà mà bạn có thể thực hiện dễ dàng và không tốn nhiều thời gian của bạn đâu nhé.

Mặt nạ thiên nhiên từ chuối

Đây là loại mặt ạn giúp da được giữ ẩm, mềm mượt hơn, căng bóng hơn, tràn đầy sức sống hơn mỗi ngày.

hình ảnh

Cách làm 1: Nghiền nát một quả chuối thành hỗn hợp sền sệt, sau đó thoa đều lên phần mặt và cổ. Sau đó, bạn chỉ cần nằm thư giãn khoảng 10-20 phút và rửa mặt lại bằng nước lạnh thôi nhé.

Cách làm 2: Bạn sẽ lấy một quả chuối nghiền mịn và pha chung với hỗn hợp sữa chua không đường nguyên chất + 2 muỗng mật ong. Sau đó, bạn cũng thoa đều lên vùng mặt và cổ. Tiếp đến là bạn chỉ cần nằm thư giãn 10-20 phút và rửa lại bằng nước lạnh thôi nhé.

Mặt nạ chanh tươi

Trong quả chanh có chứa axit nhẹ nên sẽ giúp làm sạch bụi bẩn trên da, tẩy da chết cho da, làm da luôn sạch sẽ và thông thoáng giúp ngăn ngừa mụn hiệu quả.

hình ảnh

Cách làm:

Mặt nạ chanh mật ong: lấy 4 muỗng mật ong +1 muỗng nước cốt chanh, sau đó thoa đều lên vùng mặt, chờ 15 phút và rửa lại bằng nước ấm.

Mặt nạ chanh trứng gà: lấy 1 quả chanh tươi ép lấy nước cốt + 1 lòng quả trứng gà. Sau đó, đắp hỗn hợp này lên da khoảng 15-20 phút và rửa mặt lại với nước ấm.

Mặt nạ giấm táo

Đây là một trong những mặt nạ được mệnh danh là “thần dược” trong việc trị mụn, thu nhỏ lỗ chân lông, giảm nhờn trên da, làm làn da trở nên mịn màng, căng bóng hơn mỗi ngày.

hình ảnh

Cách làm tonner giấm táo: Bạn sẽ trộn hỗn hợp 1 muỗng giấm táo + 2 cốc nước. Tiếp theo, rửa mặt sạch bằng sữa rửa mặt và lau khô. Sau cùng, bạn sẽ làm sạch da một lần nữa với giấm táo bạn vừa làm nhé.

Cách làm mặt nạ giấm táo: bạn sẽ dùng ¼ giấm táo trộn với ¼ cốc nước để làm mặt nạ đắp mặt. Sau đó, sẽ thoa hỗn hợp dung dịch này lên mặt và để cho khô tự nhiên nhé.

Mặt nạ thiên nhiên từ sữa

Với mặt nạ này làn da của bạn sẽ được cấp ẩm hoàn hảo và dưỡng trắng hiệu quả khi sử dụng trong một thời gian dài.

hình ảnh

Cách làm: lấy một lượng sữa tươi không đường vừa phải và thoa lên mặt, sau đó để khô rồi bạn rửa lại bằng nước là được nhé.

Mặt nạ bột yến mạch

Yến mạch là một trong những nguyên liệu làm đẹp trong vương triều từ thời xa xưa, với công dụng giúp làn da trắng sứ mịn màng như da em bé thì yến mạch đang là mặt nạ được rất nhiều chị em lựa chọn. Ngoài công dụng làm trắng da, yến mạch còn giúp làm lành vết thương, điều tiết nhờn hiệu quả cho làn da.

hình ảnh

Cách làm: bạn cho ½ cốc nước nóng (không dùng nước sôi) vào 1/3 chén bột yến mạch và để yên trong 2-3 phút. Sau đó, cho tiếp 1 muỗng sữa chua nguyên chất, 2 muỗng mật ong và 1 lòng trắng trứng vào chén, trộn đều hỗn hợp này lên. Tiếp theo, bạn chỉ cần lấy hỗn hợp này lên da mặt và thư giãn trong vòng 10-15 phút thôi nhé.

Rất đơn giãn đúng không nào, chị em chúng mình còn chần chừ gì nữa mà không lên lộ trình và thực hiện ngay và luôn nhé.