Hôm nay e sẽ chia sẻ một phương pháp trị mụn nội tiết cực kỳ hữu dụng và phổ biến ở các nước Châu Âu. Theo e thì mụn nội tiết là loại mụn cực kỳ khó trị. Cái cảm giác mà bất kỳ bạn nào bị mụn nội tiết cũng phải trải qua, đó là cho dù chăm sóc da cẩn thận đến đâu, cho dù dùng đủ mọi phương pháp trị mụn thì sáng thức giấc, bạn vẫn phải đau khổ khi nhìn thấy trên mặt lại xuất h
iện thêm vài cái mụn đáng ghét. Cảm giác đó có thể miêu tả bằng 2 từ ngắn gọn, đó là BẤT LỰC. Mụn cũ chưa hết thì mụn mới đã lên. Mặt mũi ngày càng te tua. Và đau đớn hơn là thấy mấy đứa bạn chẳng chăm sóc gì, ăn uống thì thả ga mà mặt mũi vẫn nhẵn nhụi..Hichic

Nhưng các mẹ đừng nản lòng và bỏ cuộc nhé, vì e cũng từng bị như vậy và nhiều lần từng có ý nghĩ “thôi kệ nó, đến đâu thì đến”. Nhưng sau khi tìm hiểu trên các web trị mụn cả trong và ngoài nước, e đã tìm được cứu tinh cho làn của mình. À trước tiên e muốn nói về nguyên nhân gây ra mụn nội tiết. Mụn nội tiết được gây ra khi nội tiết bị thay đổi, hay do sự mất cân bằng nội tiết tố Androgen quá mức, khi đó da sẽ sản xuất nhiều dầu và bã nhờn có thể làm tắc nghẽn lỗ chân lông. Hỗn hợp của dầu thừa trên mặt và các tế bào da chết là nguyên nhân gây ra mụn trứng cá và nếu vi khuẩn phát triển trong hỗn hợp này nó có thể gây ra viêm, sưng và có mủ. Các mẹ đang mang bầu hoặc các ban bị rối loạn kinh nguyệt là những đối tượng thường bị mụn nội tiết. e sẽ bật mí ngay bây giờ đây:

Phương pháp này đòi hỏi cácmẹ phải kiên trì. Trị mụn là cả một quá trình vì các mẹ biết chu kỳ tái tạo da là 30 ngày, các sản phẩm trị mụn quảng cáo hết mụn sau vài ngày đều sẽ có hại cho da lâu dài và làm tình trạng mụn trở nên trầm trọng hơn. Rồi…Hi e vô việc chính nhé, phương pháp này kết hợp 2 yếu tố: trong và ngoài.

Bên trong: (cũng là quan trọng nhất nhé)

Cứu tinh cho các bạn bị mụn nội tiết (và chỉ những bạn bị mụn do nội tiết thôi nhé, bị mụn thông thường thì không nên uống, nếu các mẹ muốn biết như thế nào là mụn nội tiết thì inbox mình) đó là: SPIRONOLACTONE

Tên đầy đủ của thuốc này là Adactone spironolactone. Thuốc được bán theo hộp 100 viên nén. Bây giờ e sẽ trình bày 3 vấn đề về thuốc này, đó là: Vì sao spironolactone có tác dụng trị mụn nội tiết, liều dùng, thời gian chữa trị, review của những bạn đã dùng thuốc này và cuối cùng là tại sao spironolactone là lựa chọn hàng đầu cho việc trị mụn nội tiết.

+ Vì sao spironolactone có tác dụng trị mụn nội tiết?

Nồng độ nội tiết tố androgen trong cơ thể tăng lên trên mức bình thường sẽ kích thích sản sinh ra dầu thừa, nguyên nhân chính gây ra mụn. Vì vậy, chìa khoá để điều trị mụn nội tiết tố là điều trị nội tiết tố androgen, giúp chúng trở về trạng thái cân bằng. Tức ta phải dùng thuốc kháng nội tiết tố androgen. Và spironolactone chính là loại thuốc đó. Loại thuốc này kìm hãm sự sản sinh nội tiết tố androgen trong buồng trứng và tuyến thượng thận, từ đó làm giảm sự sản sinh dầu trong da và giảm mụn. Spironolactone ngăn ngừa sự sản sinh dầu thừa bằng cách ức chế các thụ thể nội tiết tố androgen và giảm sự sản sinh nội tiết tố androgen trong cả buồng trứng và tuyến thượng thận, qua đó làm giảm mụn.

+ Liều dùng:

Khi mua thuốc, trong hộp sẽ có 1 tờ hướng dẫn sử dụng vô cùng chi tiết nhé. Các mẹ sẽ dựa vào tình trạng mụn của mẹ mà chọn liều dùng thích hợp.

Thông thường là từ 25mg-200mg/ngày tuỳ mức độ nặng nhẹ (tức từ 1 viên đến 8 viên).

Các mẹ có thể uống 1 lần hoặc nhiều lần trong ngày (sáng-tối).

Tình trạng mụn của e thuộc tầm trung nên liều dùng của e là 4 viên (100mg)/ngày, uống 1 lần vào buổi sáng.

+ Thời gian chữa trị:

Ở trên e đã nói rằng thuốc này cần sự kiên trì. Sẽ mất 1 khoảng thời gian nhưng điều các mẹ nhận lại cũng rât xứng đáng, đó là 1 làn da sạch mụn (ít nhất cũng là giảm mụn) và quan trọng là đẹp BỀN.

mẹ nào hợp thì sẽ thấy hiệu quả sau 2 tuần. Nhưng thông thường thuốc này cần thời gian từ 3 THÁNG đến 6 THÁNG để phát huy tác dụng (vì điều chỉnh nội tiết tố không phải là vấn đề đơn giản). Quá trình của nó sẽ đi theo đường zích zắc, tức các đợt bùng phát của mụn ít dần ít dần và cuối cùng là không mọc thêm nữa.

Riêng e thì 3 tháng là thấy rõ tác dụng. Sau 3 tháng, e rất ít mọc mụn mới, ngay cả vào chu kỳ, có mọc thì toàn là mụn nhỏ chỉ sau vài hôm là tự lặn mất.

+ Review của những bạn đã dùng thuốc:

Các bạn có thể đọc rất nhiều review từ một số web sau:

http://www.drugs.com/comments/spironolactone/

http://www.everydayhealth.com/drugs/aldactone/reviews

http://www.webmd.com/d…/drugreview-6671-Aldactone+Oral.aspx…

http://www.acne.org/spironolactone-reviews-305/

Các review trên toàn bằng tiếng anh, nên e sẽ trích 1 số review và dịch cho các mẹ:

“I honestly cannot recommend this medication highly enough!

A bit about me....

I'm 24 and have been suffering with terrible acne since finishing birth control 3 years ago (Yasmin). Never previously suffered with it. Acne was destroying my life....I hated going out in bright sunlight, I couldn't look people in the eye and dating was out of the question. I spent most of this summer in hibernation...not living at all.

I was contemplating going back on Yasmin as a last resort...I had tried being dairy free etc and nothing worked. Finally I saw Spironolactone mentioned on a forum but I was really hesitant to give it a go - Reading reviews like this are what encouraged me but I was skeptical. I bought it online because it is really difficult to get prescribed it in the UK. I wouldn't normally recommend doing so but as a medical student I was confident with the research I had done and my understanding of how it works - Generally it is pretty safe (especially in comparison to birth control).

So how long did it take to work? 7 days.

Dose - 100mg every morning.

I was prepared to wait it out but it honestly had an instant effect for me...I haven't been on it long but so far so good.

After one week my skin was clearer than it had been in 3 years. My skin felt completely different, my pores were reduced...my terrible cystic acne was healing and all the little tiny bumps all over my forehead were disappearing.

I'm still waiting to see if I get a delayed initial outbreak...but I don't think I will. My skin improves every day. I feel like I have my life back again.

Side effects:

Dizziness and nausea for the first few days.

Frequent urination (Make sure you drink plenty of water)

Fatigue - I am a lot more tired most of the time!

However, the pros far outweigh the cons and the side effects have only been mild for me.

If you're contemplating Spironolactone....Do it! It could be the best decision you ever make”. (nguồn: http://www.acne.org/spironolactone-reviews-305/)

“Một chút về tôi

Mình 24 tuổi và bị mụn kinh hoàng từ khi ngừng uống thuốc tránh thai (Yasmin) 3 năm trước. Trước đây mình không hề có mụn nên giờ đây mụn đã phá hỏng cuộc đời mình…Mình ghét phải đi ra ngoài dưới ánh nắng, mình không dám nhìn thẳng vào mặt bất cứ ai. Mình nằm lì ở nhà suốt kỳ nghỉ hè…đối với mình đó không phải cuộc sống.

Mình đã dự định uống lại Yasmin như phương án cuối cùng…Mình cố gắng dùng thực đơn không sữa và nhiều thứ khác nhưng chẳng có cái nào phát huy tác dụng. Cuối cùng, mình biết đến Spironolactone trên 1 diễn đàn nhưng mình vẫn thấy do sự thử nó- Rồi sau khi đọc các review mình cảm thấy có thêm động lực để thử nhưng tính mình rất đa nghi. Cuối cùng, mình cũng mua nó qua mạng bởi ở Mỹ, rất khó tự mua các loại thuốc bán theo đơn. Mình là 1 sinh viên y khoa, mình rất tự hào với nghiên cứu của mình về cơ chế chữa bệnh của loại thuốc này. Thông thường nó cực kỳ an toàn (đặc biệt là khi so sánh với thuốc tránh thai).

Vậy mất bao lâu để thuốc phát huy tác dụng? 7 ngày.

Liều dùng: 100mg mỗi sáng

Thuốc có có vài tác dụng phụ đối với mình….Nhưng không kéo dài lâu..

Sau 1 tuần. da mình đã đỡ mun hơn..đỡ nhất trong vòng 3 năm trở lại đây. Mình có thể cảm nhận được sự khác biệt rất lớn trên da, lỗ chân lông se lại…các nốt mụn lành lại, các nốt mụn nhỏ trên trán biến mất.

Mình vẫn đang chờ xem có bị tái phát lại không..nhưng mình nghĩ sẽ không. Da mình ngày càng đẹp hơn. Mình cảm thấy như cuộc sống đang quay trở lại một lần nữa.

Tác dụng phụ:

Chóng mặt, buồn nôn vài ngày đầu.

Đi tiểu nhiều hơn (nhớ uống nhiều nước nhé).

Mệt mỏi- Trước đó mình lúc nào cũng mệt mỏi.

Tuy nhiên, đối với mình tăng cân và tác dụng phụ khác rất nhẹ.

Nếu bạn đang dự định dùng Spironolactone..hãy thử ngay đi! Nó có thể là quyết định sáng suốt nhất mà bạn từng có”.

Bài viết còn dài mình sẽ chia sẻ cho các mẹ dần dần nhé