Hề luuu, chào các mẹ ạ!

Hôm nay em sẽ nói đến một nỗi niềm đau đớn mà một đứa vụng về như em đã từng phải trải qua, trời ơi nó đau đớn ghê gớm các mẹ ạ, đó chính bỏng ống xả xe máy. Em nghĩ là sự vụng về của mình cũng đã giúp em đúc rút một số kinh nghiệm bớt ngơ và cũng như là kinh nghiệm xử lý và chữa một viết thương từ khi nó mới cho đến khi nó khỏi và để lại hậu quả ở mức ít nhất!! 

Em bị bỏng bắp chân, khu vực da mỏng và nhạy cảm chứ huhu, mức bỏng ở mức trung bình, tức là vết thương có bị đau, có bị rỉ nước và rộp, chứ còn nếu ai thực sự bị nặng thì lời khuyên duy nhất của em là vào bệnh viện, vì lúc này chỉ có bác sĩ có chuyên môn mới xử lý được chứ mình đừng tự chữa, nguy hiểm lắm.

Em sẽ để hình em bị bỏng và sau khi chữa được ở đây để các mẹ kiểm chứng nhaaa 

hình ảnh

Em sẽ chia việc chữa bỏng làm 4 giai đoạn, đó là sơ cứu, chữa trị, lành vết thương và chữa sẹo.

Giai đoạn 1: Là khi da chúng mình "chạm trán"trực tiếp với ống xả 😭, lúc này việc cần làm ngay và luôn đó là phải lấy nước sạch để làm dịu vết thương, nước ở nhiệt độ từ 20-25 độ C là lý tưởng nhất, ngâm nước trong 20-30 phút. Nếu ai mà kịp sơ cứu thế này là cũng may hơn em rồi vì hồi em bị em còn không có nước để sơ cứu luôn 😰.

⚠️Tuyệt đối lưu ý là không cho nước lạnh, nước nóng, nước đá, oxy già hay là kem đánh răng vào vết thương này nhé!!!!

Sau khi vết thương được sơ cứu, các mẹ hãy lấy che chắn cho vết thương cẩn thận, cố gắng đừng để chà xát thêm vào đâu nữa nhé đau xót lắm 😭.

Giai đoạn 2: Đây là giai đoạn sau khi sơ cứu kịp thời, các mẹ ra hiệu thuốc mua những thứ sau nhé:

- Một chai nước muối sinh lý Natriclorid 0.9%

- Một hộp băng dán vết thương Hydrocolloid 10x10

Các mẹ lấy nước muối vệ sinh vết thương, sau khi rửa xong thì lấy miếng dán Hydrocolloid dán vào vùng da bị bỏng, hồi bị bỏng em không biết cách này nhưng sau khi đọc bài viết của chị Michelle Lab Muffin Beauty thì mới biết loại băng tuyệt vời này, dùng nó cho vết thương bỏng là một cách chữa trị hữu hiệu. Loại băng này dán vào vết thương, ngăn tia UV, bụi bẩn, chà xát không đáng có vào vết thương, dễ vận động, đặc biệt là nó giữ môi trường vết thương được ẩm giúp vết thương nhanh khỏi hơn.

Các mẹ có thể thay miếng dán từ 1 đến 2 lần một ngày để đảm bảo vệ sinh cho vết thương.

⚠️Tuy nhiên vết bỏng bị nhiễm khuẩn hay bị bỏng sâu thì như em nói ở trên, phải vào viện thôi, các mẹ đừng tự chữa ở nhà nhé rất nguy hiểm đấy.

Thường thì giai đoạn này sẽ kéo dài từ 1 tuần rưỡi đến 2 tuần tùy cơ địa, nhưng mọi người cứ giữ routine chăm sóc vết thương cẩn thận nhé, giai đoạn 3 sẽ tới nhanh thôiii

Giai đoạn 3: Giai đoạn này vết thương đã dần lành, bắt đầu xuất hiện cảm giác ngứa do da mới đang được tái tạo, tuyệt đối đừng gãi các mẹ nhé. Các mẹ che chắn vết thương lại để da không tiếp xúc với bụi bẩn và tia UV, lúc này mình có thể dùng hoặc không dùng băng hydrocolloid, nhưng phải có biện pháp băng bó để tránh gãi hay vô tình sượt vào đâu nhé. Các mẹ chờ cho đến bao giờ lớp da khô tự bong đi (khoảng 1 tuần) thì mới sang được bước tiếp theo nha!!

Giai đoạn 4: Giai đoạn này việc lành da đã khá hoàn thiện, tuy nhiên vùng da non đang rất yếu ớt và mỏng manh, lại còn bị thâm sậm vào nữa nên là chúng mình lại ra hiệu thuốc, mua tiếp loại thuốc này nha!

Contractubex hoặc Dermatix ultra

Đây là hai loại thuốc sẹo các tác dụng làm cho da nhanh lành và khỏe, giúp da nhanh trở vê trạng thái ban đầu nhất, vì da mình lúc đó còn mới, nên sẽ dễ hấp thụ các dưỡng chất trong các loại thuốc sẹo hơn. Tuyệt đối che chắn cẩn thận cho khu vực da non khỏi tia UV và ánh nắng mặt trời nha các mẹ. Nếu được thì bôi kem chống nắng vật lý vào đây nha! Hồi trước em dùng La roche posay anthelios xl fluid 50+.

Việc trị thâm thì mình phải kiên nhẫn, phải kiên trì thôi các mẹ ạ.

Tuy nhiên theo kinh nghiệm cá nhân của em, để nhanh hết thâm, khi vùng da đã lành hẳn và khỏe mạnh, em dùng l'ascobic acid 20% của Obagi vào vùng da thâm này, sau đó dùng kem chống nắng lên, thế mà dần dần nó hết thâm, nhìn da em giờ khó nhận ra vết bỏng lắm, nhìn mãi không thấy luôn!!!

Về ăn uống thì mình nghĩ là cũng tùy cơ địa, mình thì quan niệm là có kiêng có lành nên mình không ăn rau muống, trứng, hải sản và thịt bò trong giai đoạn 1 đến 3, mình cứ làm thế thôi không biết là có giúp vết thương của mình không, nhưng mọi người cũng có thể tham khảo nhee.

Nguồn tham khảo: https://labmuffin.com/how-do-hydrocolloid-bandages-and-acn…/