Bữa nay rỗi một tí, tớ ngồi viết review về sản phẩm được cho là HOT của mùa hè 2014 này -

HUYẾT THANH SỐNG TRẮNG DA CAVIER - được nhiều người nói đến là có xuất xứ Hàn Quốc !

Hình em ấy đây ạ !

webtretho

webtretho

webtretho

webtretho

Bản thân cũng là một tín đồ của mỹ phẩm, và đặc biệt cũng quan tâm đến dòng sản phẩm làm trắng, tuy nhiên vì tính chất nghề nghiệp (xin được giấu ạ) cũng khá am hiểu về thành phần, cấu tạo, quy trình và sâu xa hơn nữa đó chính là bản chất của việc làm trắng da. Tớ được cô em họ nhờ đi mua sản phẩm này, vì thấy thị trường rộ lên "kinh quá", thành bão táp mưa sa luôn. Nhưng với tính cẩn thận, tớ đến khoảng 5 cửa hàng có bán sản phẩm này tại Hà Nội, hầu hết các shop được gắn mác "Mỹ phẩm xách tay" (Sự thật thì xách ở đâu có trời mới biết được !) thì thu được những kiến thức như dưới đây, tớ viết ra đây để các chị, các mẹ, các bạn, các em... nếu có ham hố làm trắng da... thì cũng cần phải suy nghĩ, cân nhắc và xem xét, nếu không muốn làn da châu Á đẹp đẽ của mình sớm làm bạn với nám, tàn nhang, mụn, sạm da, hoặc kinh hơn nữa có thể ung thư da, hoặc một loạt các vấn đề đại sự khác. (Tớ nói thật chứ không doạ đâu).

Đầu tiên bạn thử search bằng google từ khoá tiếng Anh xem:
CAVIER, serum CAVIER, CAVIER KOREA, CAVIER whitening...

--> Không có bất kỳ một hình ảnh/ thông tin, cũng như dấu hiệu gì về em này tại Hàn Quốc cũng như trên thế giới hết.

Vâng, xin thưa là chỉ có ở Việt nam thôi.
Bạn sé thấy hiện nay khắp cả nước có khoảng trên dưới 10 shop bán loại huyết thanh này.

Thứ nhất, về tên sản phẩm: Toàn bộ chai huyết thanh có dung tích 200 ml này có 1 chữ TIẾNG ANH duy nhất đó là : CAVIER, còn lại mặt sau đều là toàn tiếng Hàn, không có tên công ty, tên sản phẩm đầy đủ (ví dụ whitening serum, lightening serum....) Nếu để ý bạn sẽ thấy các sản phẩm của HQ, dù giá thành không cao nhưng cũng rất trọng hình thức, hầu hết không thiếu cài gì, luôn có tên tiếng anh, hãng sản xuất, expiry date, hình ảnh thì la liệt trên mạng, có thể dễ dàng thấy bán trên ebay.com, amazon.com... >>
Còn CAVIER ư? Khẳng định chỉ có ở Việt nam.

Thứ 2 về hình thức sản phẩm:
Tớ đọc nhiều bài quảng cáo em này, thấy bảo chai cực đẹp cực sang trọng đẳng cấp,
nhưng khi chính tay sờ vào nó thì lại thấy thất vọng vô cùng
. Vỏ của chai làm bằng chất liệu không phải là nhựa, cũng chả phải kim loại, bọc nilon bên ngoài rất kĩ nên phần chữ in trên chai thì mờ mờ ảo ảo, không rõ ràng (Mà rõ cũng chả để làm gì vì có tiếng Anh đâu mà đọc ???). Theo kinh nghiệm cho thấy thì trước nay sp HÀn Quốc vốn khá thân thiện với thế giới nên không có đánh đố như vậy. Nhìn chung nó không hề giống một chai Huyết thanh hay serum.
Các bạn đã biết huyết thanh và serum chắc hẳn biết là loại sản phẩm này vô cùng đắt đỏ, vì có sức thẩm thấu vào da tốt gấp trăm lần kem dưỡng thông thường, tác dụng nhanh hơn, sâu hơn, giá cũng tất nhiên mắc hơn, và vì thế các em serum thường được bán ra dưới dạng chai rất nhỏ: 5ml, 10ml, 15ml, 30ml, 45ml và căng lắm thì 50ml là SIÊU ĐẮT. Vậy mà em CAVIER siêu hot hiện nay có dung tích 200 ml - Giá thị trường từ 650K (mua nhiều/ đổ buôn) - Đến dưới 1triệu đang bày bán la liệt tại Hà Nội và Sài Gòn ? Có đáng suy nghĩ không nhỉ ?

Thứ 3 về chiêu thức marketing và quảng cáo:
Các shop bán mỹ phẩm hay có chiêu sử dụng HOT GIRL để PR cho các sp của mình. Như các bạn biết các loại hot girl Sài Thành, Hà Thành thì công việc chính của họ là nhận đơn đi quảng cáo và chụp hình quảng cáo, họ được nhận tiền để lên mặt báo, vì thế đừng vội tin Ngọc Trinh, Quỳnh Anh shyn, Mai Thỏ, Huyền Bé.... xuất hiện cùng các sản phẩm làm đẹp và quảng bá cho sản phẩm đó-- ? Sự thật không phải là như vậy, đó đơn giản chỉ là quảng cáo mà thôi ! Các nàng đừng ảo tưởng rằng dùng xong sẽ trắng đẹp như thế :3 (Cái này chắc ai cũng biết, vậy mà vẫn không phủ nhận được sức hút của các hot girl).

- Một vấn đề nữa: Các shop khi quảng cáo thường đưa các ảnh review rất thuyết phục lên facebook, website, thậm chí chụp ảnh cả comment, review của khách từ điện thoại, viber lên facebook... Xin thưa với các bạn những việc đó, tất tần tât (không phải là mọi sản phẩm) đều là một loạt các công cụ hỗ trợ marketing giúp sp lên HOT mà thôi, họ tự chụp hình, tự nhắn tin cho mình, rồi tự đặt hàng chính mình... abc xyz để cho ai đoc cũng tin "Ồ, sp này HOT" thật đấy, tốt thế này cơ mà ... !!! --- > Tất nhiên ko phải mọi shop đều làm giả, mọi comment đều là giả, nhưng Đừng vội tin ! Hãy xem xét, đến tận nơi xem xét !

Về nguồn gốc xuất xứ: CÁC SHOP GIẢI THÍCH THẾ NÀY:

1 - Đây là dòng sp làm trắng da tự chế của các Spa Hàn Quốc, cũng như các Spa ở VN tự chế ở VN và sử dụng cho khách hàng.
Thế thì, chứng nhận ở đâu, xét nghiệm ở đâu để biết rắng sp này đủ tiêu chuẩn mọi mặt để bán trên khắp thế giới và người dùng sẽ không phải trả giá cho việc sử dụng nó? Và nữa, nếu đã là tự chế, thì không ai có thể biết được thành phần của nó là cái gì, hư hại da hay không? Vì có ai kiểm nghiệm đâu, tràn sang VN theo hình thức nhập lậu

2- Đây là 1 số thương nhân VN sang HQ và đặt hàng độc quyền sp này mang về VN bán:
Lý do thật là ấu trĩ và ngây thơ? (Tất nhiên vẫn có thể lừa những con gà). Ai có thể kiểm chứng rằng ai sang HQ và đặt hàng độc quyền ? Nếu việc sản xuất đã bị giấu nhẹm đi thì chẳng việc gì phải sang tận HQ để đặt hàng, xin lỗi chứ mấy thương nhân ở VN tuổi gì sang HQ đặt hàng sản xuất tại các nhà máy ở HQ ? Trong khi chính VN mới là trung tâm của lao động xưởng ? Câu trả lời ở đây là các bạn thương nhân tự nghĩ ra cái món HUYẾT THANH TRẮNG DA và đặt sx tại VN, in MADE IN KOREA lên là xong. Và mùa hè, như các bạn biết đấy, là mùa của khoe da mà, nắm được thị hiếu này của các bạn girl Việt, nhiều shop mỹ phẩm đã giàu lên trông thấy vì lợi dụng lòng tin của khách hàng ?

- Có bao nhiêu bạn thực sự trắng lên sau khi sử dụng những sp HOT thế này ?

- Và ngưng dùng thì sao?

Thứ 4 Về feed back thật của người sử dụng:
Hôm đi mua hàng, tớ có hỏi 1 bạn đã dùng, bạn bảo là dùng 1 tuần rồi chưa thấy gì (Theo quảng cáo là trắng lên ngay khi sử dụng ấy ạ), và chỉ trắng ở tay, nhưng mà lại " trắng trông kinh kinh", và bảo em dừng rồi...>>>Những người bán hàng thì chẳng cần biết hiệu quả nó ra sao, cứ kiếm tiền đã, và chỉ cần làn sóng này dâng lên và xẹp đi, các bác ấy cũng "kiếm đủ" vì sự ngô nghê của khách hàng !!!

Tớ may mắn đến 1 địa chỉ bán cả lẻ và buôn ở Hn, nghe được câu chuyện giữa anh chủ cửa hàng báo giá khách buôn, nó chỉ rơi vào trên dưới 500K mà thôi - Đó là giá buôn, còn giá sx ra có trời biết được ? Nghĩa là buôn cái này thì nhanh giàu lắm đấy. Quả thật nắm được thị trường và nghĩ ra chiêu tung 1 sp hút khách như vậy (đc sx ở VN và đóng mác KOREA) rồi làm giàu thì còn gì bắng ? Cũng có thể là sp cũng chẳng gây nguy hại gì quá to tát đối với khách hàng, nhưng đó là một việc lừa dối trắng trợn. CAVIER trên thị trường có giá lẻ từ 900- 1.2tr, mà có shop hàng ngày (tớ chứng kiến) bán ra vài trăm lọ cả buôn cả lẻ, hỏi sao mà họ nhanh giàu ?

Cuối cùng: Khuyên các bạn hãy suy nghĩ kĩ trước khi mua bất kì sp gì. Luôn để ý đến nguồn gốc xuất xứ, hạn sử dụng, và tốt nhất luôn google sản phẩm xách tay trước khi đi mua, để chắc chắn biết sp đó được sx ở đâu và đâu là hàng thật. Đừng chạy theo thị trường, hãy là người mua hàng thông thái 1 cách có trí tuệ.

P/s: Bữa khác, tớ sẽ dành thời gian viết về thực trạng mỹ phẩm xách tay "kinh khủng tại Việt Nam" hiện nay và con đường làm giàu của họ, trong đó có cả chợ xách tay Nguyễn Sơn (Long Biên) và các đại gia mỹ phẩm lớn nhất Hà Nội ... (Các shop bán hàng chuẩn chỉ đếm được trên đầu ngón tay). Vì bản thân quá tin người bán hàng mà đã phải gánh chịu hàng fake ngay từ lần sử dụng đầu tiên, ko dám hé răng nói câu nào. Đáng sợ nhất là các shop ko tiếc lời PR kiểu như "đền tiền 100 lần nếu phát hiện hàng fake, hoặc đền 100tr... abc... hoặc dạy khách hàng cách phân biệt hàng thật hàng giả... thì chính họ đem trộn hàng fake vs auth lẫn lộn làm khách hàng mờ mắt luôn, song vẫn lên mạng kêu oan và nói rằng bán hàng fake thật kinh khủng... Nếu không phải chính mình "dính chưởng" hàng fake và hàng sửa đát vài lần thì có lẽ vẫn còn tin lắm. Mặc dù ko phải việc của bản thân nhưng không im lặng nổi. Vì việc dùng sp không tốt, nhất là thực phẩm chức năng và chăm sóc sắc đẹp, ko đến nỗi như vụ bác sỹ Cát Tường nhưng cũng có thể gây đến hậu quả khôn lường !

Không hiểu lương tâm họ để đi đâu ?

Có quá nhiều thứ, khiến tớ ngày ngày suy nghĩ, vì cái gì mà dân Việt Nam trở nên như vậy? Từ bà bán rau muống với bán mít trở đi...