Chào mọi người, mình từng là người bị nổi mụn rất nhiều, nhưng may là trị đúng cách nên sẹo và vết thâm rất hạn chế, vì vậy mình lập topic chia sẻ 1 ít kinh nghiệm cho mọi người. Về việc trị mụn, mình theo BS da liễu từ đầu đến cuối, có nhiều nguyên nhân khiến mọi người ko hết sạch mụn, trong đó nguyên nhân mình nghĩ là quan trọng nhất đó là ko kiên nhẫn, có bạn nào theo BS 2,3 năm mà ko hết mụn hok, nếu có mình nghĩ BS đó thực sự có vấn đề, còn 4,5 tháng, 6,7 tháng có thể ko hết là chuyện bình thường, do đó mình mới nói là kiên nhẫn ^^, mọi người ko kiên nhẫn và ko hợp tác cùng BS thì ko tài nào hết mụn dc, cứ nay khám BS này, xong mai lại nghe có BS kia lại chạy wa BS kia, nay dùng thuốc này, mai lại có người bày thuốc khác thì cũng chạy theo. Vậy thì ko thể nào hết sạch mụn dc ^^.

Mụn với nám có thể xem là 2 cái bệnh nuôi BS da liễu ấy ^^, khi trị hết mụn rồi nó nổi lại cũng là chuyện bình thường thôi, nhưng mình thấy những lần sau khi khám lại ( trước đó đã trị hế mụn rồi) thì thời gian uống thuốc hình như ngắn hơn mà mụn cũng mau hết hơn lúc đầu điều trị.

Về việc chăm sóc da ( mình thường xuyên làm vậy nên thấy mụn cũng hạn chế lên hơn)

Sáng tập thể dục -> tắm -> ăn sáng ( uống nước trái cây, nên uống sau 30p cái này do vấn đề dinh dưỡng khác ngoài da liễu ^^), xong đi làm, buổi sáng minh bôi kem dưỡng ẩm thôi, sau khi đến chỗ làm mời dùng kem chống nắng, nắng sáng tốt nên cũng ko cần thiết tránh nó, tránh quá sinh bệnh thêm ( có thể như thiếu vit D chẳng hạn ^^).

Ăn trưa, ăn tối sinh hoạt bình thường, tránh thức khuya, nếu vì công việc thì cũng nên bổ sung nước, tránh sờ tay lên mặt, có thể dùng các chế phẩm or kem giảm nhờn.

P/S:Nếu có điều kiện mọi người có thể uống bổ sung TPCN, ko cần loại nào mắc tiền lắm đâu, VD 1 tháng uống Vitamin, tháng sau đổi uống dầu cá, rồi Collagen... cứ đổi liên tục vì cái ji cũng vậy nhiều quá cũng ko tốt.

Nếu có bạn nào muốn hỏi ji thì hỏi mình chia sẻ thêm chứ bây h cũng ko biết viết thêm cái ji nữa ^^, ah mà bạn nào có loại kem chống nắng tốt pm cho mình với da nhờn hen, loại nào bôi lên ko gây nhờn nhiều , bóng mặt chút cũng ko sau miễn ko gây nhờn là ok, mình cũng đang dùng mấy loại, thấy cũng ok rồi, nhưng muốn thử thêm sản phẩm để tìm cái thik nhất, thanks mọi người đã quan tâm ^^