Hồi nhỏ nhà mình trên sông, dạng như nhà sàn, bà ngoại dành cho tụi nhỏ mình 1 góc ngoài sàn phơi đồ sát sông để trồng rau chơi chơi, có những lúc mưa to, 3 chị em không lo ướt mình, mang tấm ni lông chạy nhanh ra góc vườn nhỏ xíu che chắn, có lần tìm được miếng bạt bự của ba mà cả mấy chị em chui vô đó vừa che mưa cho "vườn rau" vừa chơi "nhà chòi" trong đó...

Bây giờ căn nhà xưa dưới sông đã bị giải toả, nhà bên chồng thì nhỏ gọn thêm sống ở gần chợ, cần mua gì chạy ra là có, mẹ bảo trồng chi cho mệt, ăn được bao nhiêu, vô siêu thị mua cũng được rồi.

Dạo này tình trạng an toàn thực phẩm đáng báo động quá, nấu canh cho con, cho nhà mà cũng phân vân chọn "em rau" nào cho lành mạnh nhất có thể... Dự định tái hiện lại mảnh vườn nhỏ năm nào tự dưng trỗi dậy...

Mỗi ngày sáng chuẩn bị rồi đưa con đi học, đến công ty làm việc, chiều về nấu nướng, cho con ăn, chơi với con, thay quần áo dỗ con ngủ là hết 1 ngày, thời gian chăm rau thiệt là ít ỏi...

Nhưng rất may mình có các mẹ đã thành công trong mảng này, được các mẹ chia sẻ thêm về những hạn chế khi "làm vườn" tại nhà, nhất là nhà nhỏ, cách chọn giống, loại nào trồng phù hợp mà năng suất cao...

Dự định sau Tết mình sẽ tiến hành những bước thử đầu tiên, nếu thành công cả nhà sẽ có rau sạch dùng, khi ấy mẹ chồng không còn nghi ngại về chuyện mình muốn làm nữa...

Chia sẻ dự định này với xã, xã bảo "em rảnh lắm sao mà còn khoái ôm chuyện vô làm?" Mình cười hì hì rồi nhỏ nhẹ hỏi: "cuộc sống là phải luôn khám phá những cái mới, để phát hiện ra nhiều tiềm ẩn và cơ hội cho bản thân, biết đâu mai mốt vợ chồng mình kinh doanh cả rau sạch thì sao nè?"

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone