Với những bé mới biết nói hay khoảng 2 -5 tuổi thì bắt đầu bố mẹ đau đầu với con vì những câu hỏi ngộ nghĩnh của con nhỉ. Các mẹ có vậy không ah? Mỗi chuyến đi chơi của nhà em với các con đều nhận được những câu hỏi rất là hóc búa của các con. Nhiều lúc mình bí quá liền phải nhờ đến sự trợ giúp của ông xã hay những người xung quanh hay là cho mẹ khất mẹ sẽ trả lời con sau. Có lúc con hỏi nhiều làm mẹ bực bội, nhưng mẹ lại rất vui vì thấy con gái của mẹ đã lớn thật rồi, câu hỏi của con cũng thông minh lắm nhé. Chính vì được đi chơi dã ngoại con mới có nhiều câu hỏi để khám phá giúp con phát triển tốt hơn.

Ban đầu là khi nhìn thấy con gà con thì con hỏi mẹ ơi gà sinh ra như thế nào ah?

Rồi ganh tỵ khi 2 chị em chơi nhau giành đồ nhau mẹ kêu nhường em thì con lại hỏi mẹ, mẹ chỉ thương em không thương con. Cái này mẹ phải giải thích cho con rất nhiều lần đấy ah.

Rồi câu hỏi hóc búa của con là tại sao mẹ không sinh con ra trước Phương Trinh (là con của cô em chồng hơn bé nhà em 1 tuổi đấy ah). Con là chị nhưng Phương Trinh lớn hơn con nên gọi là bạn khi chơi với nhau.

Bé nhà em 2 tuổi thì hay hỏi mẹ làm gì vậy? rồi cái gì đây khi thấy mẹ đang làm gì đó.

Các con thường đặt ra những câu hỏi rất là ngây thơ, nên mẹ luôn phải tìm những câu hỏi hay diễn giải để bé dễ hiểu và chính xác nữa.

Có một lần trong xóm nhà mình có đám tang bé hỏi cái này là gì mẹ, mẹ trả lời đám tang, rồi con hỏi đám tang là gì ah? Mẹ lại trả lời đám tang là người ta bị chết, không mở mắt ra được, không ăn được, không thở được đó con, rồi con lại hỏi thế mẹ có chết không ah? Có chứ con nhưng còn rất lâu con ah, khi nào mẹ già cơ con.

Đúng là những câu hỏi khó đỡ nhưng vẫn phải trả lời thành thật với bé. Vì thế chuyến đi chơi nhỏ của con giúp con nhận biết rất nhiều các mẹ nhỉ.