Hôm qua mình lên hội nhóm trên fb đặt câu hỏi "bé nhà các mom mấy tuổi cho đi nhà trẻ?". Sau 2 ngày mình có gần 60 comment chia làm 3 luồng ý kiến.

hình ảnh

Luồng thứ nhất là khoảng 3 tuổi hãy cho đi vì lúc ấy con sõi sàng rồi, con biết diễn đạt nhu cầu của mình cho cô nên việc ăn uống, vệ sinh ở lớp sẽ đỡ lo hơn nhưng ngược lại có bé sẽ khóc và đòi ở nhà có khi tới hàng tháng trời vì độ tuổi ấy người ta gọi là "khôn rồi" ý các mẹ.

Luồng thứ hai là cho con đi từ sớm, có mẹ con vừa tròn tuổi đã cho đi, các mẹ cũng lí giải cho đi sớm cho vào nề nếp, với lại chưa biết mấy nên đỡ khóc. Nhưng đa số là các mẹ không có người trông con cho nên đành gửi sớm. Con chưa biết tự ăn, tự ngủ, chưa biết bảo đái, ị nên ra lớp con phải chịu đói, con khóc mà cô không dỗ kịp hoặc đái ị ra quần chưa biết bảo như vậy cũng thương lắm!

Còn luồng thứ ba và cũng chiếm số lượng lớn cmt nhất đó là khi con được 2 tuổi hoặc hơn 2 tuổi chút cho đi là vừa nhất. Bản thân mình sau khi đọc các comment xong cũng đồng tình vì thấy khi con 2 tuổi con có thể biết tự ăn dưới sự hướng dẫn của cô giáo, con chơi với các bạn và quan trọng biết bảo đái ị ở lớp nên các mẹ cũng khá yên tâm. Vậy nên các mẹ có con mà sắp cho đi nhà trẻ thì hãy lưu ý nhé. Khoảng 2 tuổi cho con đi là hợp lý nhất ạ.