Sau khi cưới hai tháng, mình rất vui khi biết được có một “sinh linh bé bỏng” đang hiện hữu trong người. Cùng với niềm vui khôn xiết là quá trình nghiên cứu để mẹ và bé được khoẻ mạnh trong suốt quá trình thai kỳ. Còn vui hơn nữa khi hồi đó mẹ chồng mình còn làm ở khoa Nhi sơ sinh của bệnh viện, vừa biết tin mình có bầu, bà liền mua về cả một thùng sữa bầu được bệnh viện của bà làm tin dùng và giới thiệu cho các mẹ mang bầu và có con nhỏ, bà nói với mình rằng: “Con ạ, để cho em bé trong bụng được khoẻ mạnh, con phải bồi bổ cơ thể ngay từ những ngày đầu mang thai. Trước đây, mặc dù mẹ làm trong ngành y, nhưng do thời đó điều kiện vật chất thực sự rất thiếu thốn khiến cho chồng con hồi nhỏ bị còi xương và trải qua một thời gian rất dài, chồng của con mới được to cao như bây giờ. Còn trong thời đại ngày nay, đời sống vật chất và tinh thần của xã hội nói chung và của gia đình ta nói riêng đều rất đầy đủ. Vậy con hãy cố gắng để em bé trong bụng thoát khỏi gen ‘còi xương’ của bố nó lúc nhỏ bằng cách ăn các chất bổ dưỡng, uống sữa đầy đủ nhé”. Lúc đó mình thực sự xúc động và vui sướng khi thấy rằng mình may mắn có được người mẹ chồng cùng những người thân trong gia đình hết mực yêu thương, quan tâm và chăm sóc. Lời nói ấy vẫn mãi ghi lại dấu ấn trong tâm trí mình, nó là động lực mạnh mẽ thúc đẩy mình bắt đầu hành trình tạo hệ xương khớp khoẻ mạnh cho con yêu.

Ngay từ ngày đầu mang thai ấy, mình luôn chú ý ăn các món ăn giàu canxi như tôm, cá, trứng…và các loại đậu. Và sữa bà bầu, sữa chua là những bữa phụ được mình bổ sung hàng ngày để tăng lượng canxi cho cơ thể. Khi mình đi khám thai định kỳ, lúc bác sĩ kê cho uống thêm canxi là lúc các đồng nghiệp người Trung Quốc giới thiệu cho mình một món canh rất là bổ dưỡng mà người Trung Quốc thường ăn để cung cấp nguồn canxi dồi dào cho cơ thể. Đó là món canh xương ống ninh đỗ tương, món này cung cấp lượng canxi và phôt pho đáng kể, rất tốt cho sự phát triển xương khớp của bé ngay khi bé còn nằm trong bụng mẹ. Món này làm rất đơn giản! Đỗ tương mình mua về từ hôm trước, ngâm nước cho vỏ đố tương bong ra. Hôm sau mình bỏ vỏ tương đã được tách ra khỏi vỏ do được ngâm từ hôm trước, xương ống mình mua về rửa sạch, luộc qua một nước để loại bỏ nước hôi từ xương, sau đó vớt xương ra cho vào nồi nước khác đang sôi cùng đậu tương, một chút gừng đập dập và một chút gia vị. Mình ninh xương nhỏ lửa trong khoảng 90 phút là đã có một món canh ngon giàu canxi và bổ dưỡng để cả nhà cùng có thể thưởng thức. Nhưng các mẹ nhớ là xương nóng sau khi luộc nước đầu vớt ra phải được ninh cùng với nước sôi, như vậy mới không bị mất các chất có ích từ trong xương ống đó các mẹ ạ!Khi các bé nhà mình bước sang tuổi ăn dặm, món canh này cũng là món canh bổ dưỡng mình cho bé uống thường xuyên để cung cấp canxi cho các bé nữa đó.

Cùng sự nỗ lực trong dinh dưỡng, trong luyện tập và tự tạo dựng cho mình một tâm lý thoải mái trong suốt quá trình mang bầu, mình đã sinh thường bé đầu với trọng lượng 3,1 kg trong niềm vui sướng của cả nhà. Và mình nghĩ, hành trình cho con yêu phát triển hệ xương khớp khoẻ mạnh của mình sẽ “sang một trang mới” đòi hỏi mẹ phải cẩn thận, chủ đáo cho con bằng sự kết hợp giữa dinh dưỡng và tập luyện một cách hợp lý ngay từ những năm tháng đầu đời. Vì vậy, ngay khi bé mới sinh được 1 tuần, mình cho bé tiếp xúc với ánh nắng mặt trời vào mỗi buổi sáng. Vì mình sinh bé Bông vào mùa thu nên cho bé tắm nắng muộn hơn mùa hè một chút, vào khoảng 7h30 hàng ngày, mình mặc cho bé ít quần áo và chỉ tắm nắng vài phút trong những hôm đầu. Và mỗi ngày mình lại nhích thời gian tắm nắng lên một vài phút. Lúc đầu, mình cởi tã để cho bé được tắm nắng, mặt, chân, tay; sau đó phụ thuộc vào thời tiết mình kép dần áp để hở phần da bé nhiều hơn để có thể tắm nắng được nhiều vị trí hơn. Khi bé được tròn 3 tháng, tuỳ theo thời tiết, mình kéo dài thời gian tắm nắng cho bé lên từ 15 đến gần 30 phút. Nhưng lúc này thời tiết đã vào mùa đông, nhưng mình vẫn “tận dụng” một chút ánh nắng mặt trời vào buổi sáng để tắm nắng đều đặn cho bé Bông đó. Khi tắm nắng cho bé, các mẹ hãy chú ý không để ánh nắng mặt trời chiếu sáng vào đầu bé, cũng đừng cho bé tắm nắng quá 30 phút nhé. Vào những hôm có gió lộng, mình thường cho bé ngồi bên khung cửa sổ với cánh cửa mở rộng để ánh mặt trời chiếu vào làn da bé. Các mẹ cũng đừng cho bé tắm nắng qua cửa kính sẽ mất giá trị của việc tắm nắng đó. Nhiều mẹ cho rằng, cứ cho bé tắm dưới ánh nắng chói chang sẽ hấp thụ được nhiều vitamin dưới lớp da của bé, nhưng khi mặt trời chói chang thì tác dụng tốt của tắm nắng ấy sẽ “thay thế” bằng tia cực tím làm hại da bé đó các mẹ ạ.

Ngoài việc tắm nắng hàng ngày, mình cũng bổ sung vitamin D cho bé theo chỉ định của bác sĩ đến khi bé được 1,5 tuổi.

Trong quá trình các bé lớn, vào mỗi giai đoạn, mình đều cho bé ăn đủ chất, đặc biệt ưu tiên các chất giàu canxi, nhất là khi các bé đã bước vào tuổi ăn dặm bằng việc cho ăn đa dạng các loại thức ăn như trứng, thịt, cá, tôm…Đồng thời cho bé uống sữa bột theo đúng liều lượng của từng độ tuổi và ăn sữa chua hàng ngày để bổ sung canxi hỗ trợ cho hệ xương khớp của bé phát triển.

Bên cạnh việc cung cấp đủ chất dinh dưỡng cho bé, mình luôn tận dụng mọi cơ hội cho bé được rèn luyện thể chất hàng ngày bằng các môn thể thao như chạy, đi cầu thang, nhảy dây…Có hôm, nhà mình có nhiều việc phải lên xuống cầu thang thường xuyên lấy đồ. Mình nói với Bông rằng: “Con chạy lên cầu thang cầm cho mẹ cái chổi xuống nhé” hay cái mắc nhỏ này rơi từ dây phơi trên gác xuống dưới này rồi, con cầm lên cho mẹ nhé” . Và những khi ấy, leo cầu thang là một bài tập thể chất dành cho bé. Cũng có hôm, vợ chòng mình cùng các bé chơi trò nhảy dây với người quay dây là bố và mẹ, còn người nhảy ở trong là hai bé. Những hoạt động này đều giúp xương phát triển khoẻ mạnh đó các mẹ ạ!

Đến mùa thu của ba năm sau, mình lại sinh Thỏ láu và lặp lại hành trình cho bé hệ xương khớp khoẻ mạnh như đã từng chăm sóc Bông, mình đã có sự trải nghiệm thực tế và tích luỹ nhiều kinh nghiệm chăm sóc hơn để có thể cho bé phát triển một cách tốt nhất.Mình đã và đang rất nỗ lực cố gắng để có được thành quả ấy!

Mình đã từng nghe một câu nói mà mình rất tâm đắc ‘Hệ xương khớp khỏe mạnh là rương cột cho mái nhà cơ thể” . Hệ xưong khớp của các bé cần được chăm sóc để phát triển ngay từ trong bụng mẹ, xuyên suốt những năm tháng đầu đời, trong quá trình cắp sách tới trường và trưởng thành hơn nữa. Nó đòi hỏi các mẹ chúng ta phải nỗ lực, cố gắng để cho các bé bổ sung chất dinh dưỡng một cách đúng cách, hợp lý và lành mạnh, đồng thời để cho các bé duy trì tập luyện những bài tập thể chất có ích nhất cho sự phát triển xương khớp. Vậy các mẹ chúng ta hãy cùng cố gắng nỗ lực trong hành trình cho các bé yêu hệ xương khớp khoẻ mạnh nhé!