Bé gái ngồi học online trên ngọn núi đầy tuyết phủ 4 giờ liền mỗi ngày, tham gia đầy đủ các buổi học trực tuyến của trường khiến bao người nể phục vì sự cần cù, vượt khó.

Mạng xã hội thường bị chỉ trích là nơi đăng đàn của các anh hùng bàn phím. Nhưng cũng từ đây, nhiều tấm gương nổi trội, xuất sắc được cộng đồng mạng vinh danh. Đơn cử là clip nữ sinh ngồi học online trên ngọn núi đầy tuyết phủ hiện đang được chia sẻ và nhận nhiều lượt yêu thích từ cộng đồng online.

Những hình ảnh trích xuất từ clip đã dựng nên một câu chuyện cảm động về tinh thần hiếu học giữa mùa dịch nCoV.

hình ảnh

Khi dịch bệnh lây lan nhanh chóng, số người nhiễm bệnh và số người tử vong luôn tăng chóng mặt mỗi ngày, Trung Quốc buộc phải cho học sinh, sinh viên ở nhà và tổ chức dạy trực tuyến.

Tuy nhiên, điều này gây khó khăn cho Si Lang Ba Zhen, một sinh viên năm nhất ở thị trấn Chamdo, khu tự trị Tây Tạng. Do tín hiệu quanh nhà quá yếu để truy cập Internet nên mỗi ngày em phải mất 30 phút leo lên ngọn núi đầy tuyết phủ bắt tín hiệu để học online. Thời gian học mỗi ngày của em là 4 giờ liên tục.

hình ảnh

Sau khi nghe về tình trạng của nữ sinh, ngày 25-2, công ty viễn thông đã cử nhân viên kiểm tra và sửa chữa đường truyền ở khu nhà cô. Bây giờ cô đã có thể học online tại nhà.

hình ảnh

Nhìn con gái người ta mà ham, còn con gái nhà em chán lắm các mẹ ạ. Mỗi ngày, 9g sáng ngủ nứt mắt chưa dậy, học lớp 10 rồi mà chưa biết nấu cơm, nhà cửa không biết dọn dẹp. Học thì cũng giỏi nhưng mà cái khoản tự lập thì kém. Xem lại thì đúng là lỗi của em, quen làm thay con nhiều quá nên mới ra nông nỗi này. 

Nghe một bác giáo sư nói mà em mới ngộ ra sai lầm này của mình: “Nhiều bậc cha mẹ vẫn làm rất nhiều thứ thay con, nên con chẳng cần làm gì cho mình, chẳng cần phát triển kỹ năng”. Thì ra con thui chột kỹ năng là do có những bà mẹ như em, đến cái chăn con ngủ cũng gấp, phục vụ tận răng thế thì bảo sao nó không biếng nhác. 

Dù sao câu chuyện về cô gái ngồi học online trên ngọn núi đầy tuyết phủ đến kịp lúc để người mẹ như em thấy bản thân mình phải thay đổi, đặc biệt là trong cách dạy con. Một đứa trẻ có ý thức trong học tập, trong sinh hoạt hàng ngày là do hoàn cảnh và lối giáo dục của gia đình mà nên. Mình “nặn” nó sao thì nó vậy, phải không các mẹ.