Khoai tây loại to, cứng (bên ngoài bao có ghi thích hợp để rán), thái sợi càng nhỏ càng ngon và đẹp mắt. Xong rồi bỏ vào chậu nước đá ngâm một lúc (như vầy sẽ giòn và ko bị nát).

Làm nóng chảo (loại chảo to, sâu để khoai ko bay khoai ra ngoài), phi tỏi (tỏi hành gì đập giập thì phi mới thơm), ớt khô cho vào lúc này sẽ cay hơn nên bạn nào thích ăn cay cho vào luôn để phi. Sau đó đổ khoai tây đã để ráo nước vào xào. Đảo liên tục để khoai không bị cháy, một lúc thấy khoai đã chín thì nêm xì dầu (loại xì dầu để nấu của TQ mà mình hay nói đến có bán ở tất cả các cửa hàng thực phẩm châu á, thậm chí siêu thị cũng có, nó viết zư lày Superior Light - loại loãng). Nêm nhiều nhiều chút vì sau đó mình sẽ nêm thêm dấm đen (dấm đen TQ rất thơm mà lại ko bị khé cổ, còn có thể dùng để làm nước chấm một số món khác - mà sau này có thể mình sẽ giới thiệu thêm). Chú ý: dấm đen cho vào sau cùng, trước khi bạn tắt bếp và đổ ra đĩa. Cho ít thôi kẻo quá chua mất ngon, một đĩa như mình làm thế này thì cho khoảng 2 thìa soup. Nhớ vừa đảo vừa lắc chảo để chua mặn được đều. Có thể cho thêm hành lá nếu thích. Một chút molivse đảo lên trước khi cho trẻ ăn, có thể làm giảm độ cay trong món ăn con trẻ

webtretho