Chỉ mới cưới nhau 6 tháng, đang trong thời gian mặn nồng thì công ty chồng nó đột nhiên chuyển công tác về tỉnh khiến hai vợ chồng vô cùng hụt hẫng. Thế nhưng, vì yêu cầu công việc nên nó đành phải chấp nhận.

Loading interface...

Đó là tình huống của con nhỏ bạn thân của em. Chúng nó mới cưới được mấy tháng mà gặp cảnh éo le vậy nên thấy cũng thương lắm. Vì vậy, cuối tuần không bao giờ em mời được nó đi café vì hai vợ chồng nó bận “cày cuốc” sau cả tuần xa cách.

Thế mà, lễ vừa rồi, sau kỳ nghỉ, em nghe tin chồng nó nhập viện. Em tá hỏa gọi cho nó thì nghe nó thút thít tâm sự. Té ra lâu nay hai vợ chồng nó cũng rất sung trong chuyện ấy, mỗi đêm làm 2-3 hiệp là bình thường.

Thế rồi cuối tuần qua đúng dịp lễ 2/9 được nghỉ 3 ngày liên tiếp, thay vì đi chơi lễ thì hai đứa nó đóng cửa “tâm sự”. Do xa cách lâu ngày nên hai vợ chồng nó “như cá gặp nước” quên hết cả trời đất. Thậm chí nó đặt thức ăn nhanh giao đến nhà luôn chứ chẳng nấu nướng gì cả.

Sau hai ngày liên tiếp, nó thấy chồng nó cũng có vẻ đuối đuối nên nó cũng hơi buồn. Chủ yếu là do nhu cầu con bạn em cũng cao chứ thằng chồng nó thì cũng mạnh dữ lắm, ngày làm 2-3 tăng còn gì. Thế nhưng thấy vợ buồn, thằng chồng chắc cũng sĩ diện, thế là làm thêm mấy chập. Công nhận hai đứa này nó khỏe thiệt. Sau hiệp thứ 7 thì cả hai lăn ra ngủ như chết vì mệt mỏi quá rồi.

Sáng hôm sau, hơn 11h trưa con vợ mới dậy (chủ yếu do đói), thấy thằng chồng vẫn nằm im nên nó mới lay gọi dậy. Ai dè, thằng chồng vẫn cứ mê man, người thì nóng hổi. Nàng hoảng quá mới gọi taxi đưa chồng đi viện.

Nghe chuyện nó mà nói thiệt là em không biết nên khóc hay cười nữa:

- Thế chồng mày sao rồi

- Bác sĩ nói không sao, chỉ bị suy nhược quá thôi

- May không sao, để tối đi làm về tao ghé thăm

- Thôi khỏi cần, mà mày đừng nói ai nha, tao xấu hổ lắm

- Uhm, tao biết rồi

Qua chuyện bạn em, em cũng thấy sự khó khăn của việc yêu xa. Ngày xưa, khi anh người yêu đầu của em đòi về quê lập nghiệp, em đã kiên quyết chia tay. Bởi nói thiệt, em không có lòng tin vào tình yêu khi ở xa nhau như thế. Ở ngay bên cạnh mà nhiều lúc còn không giữ được huống chi người yêu ở xa, thiếu thốn tình cảm, lại có thời gian riêng tư quá lớn thì rất khó giữ mình. Em đã nghe biết bao câu chuyện chồng hay vợ đi làm ăn xa, vài năm sau quay về thì đã có con với người khác. Nghe mà đắng cả lòng.

Nếu như nhà em rơi vào hoàn cảnh như vậy thì chắc chắn em sẽ nói chuyện thẳng thắn với chồng và một trong hai người sẽ phải sắp xếp công việc để sống gần nhau. Chứ em nghĩ “xa mặt cách lòng”, rất khó lâu bền nếu thời gian xa nhau quá lâu.

Em cũng nói bạn em như vậy, tuy nhiên, trong một thời gian ngắn có lẽ hai vợ chồng bạn ấy vẫn chưa thể sắp xếp công việc để sống gần nhau. Vì thế, em cũng tìm hiểu và thấy một số bí quyết “giữ lửa yêu” cho các cặp đôi yêu xa. Em chia sẻ để chị em nào cũng rơi vào hoàn cảnh này thì tham khảo nhé.

Chuẩn bị tâm lý

Bước này rất quan trọng vì việc yêu xa đòi hỏi sự tin tưởng rất nhiều. Nếu không sẵn sàng, bạn sẽ sống trong dằn vặt, lo lắng và ghen tuông. Hơn nữa, bạn cũng phải chuẩn bị sẵn tâm lý sẽ phải “lẻ loi” trong một thời gian dài và chỉ gặp gỡ chồng trong một khoảng thời gian ngắn mà thôi. Điều này thật không dễ chịu khi bạn đã có thói quen gần gũi anh ấy trong một thời gian dài.

Bàn bạc cụ thể với nhau

Các đôi vợ chồng xa nhau phải dành thời gian trước đó để bàn bạc xem gặp nhau như thế nào là tốt nhất, chẳng hạn như ai sẽ tới chỗ ai, mức độ thường xuyên sẽ là thế nào, và làm sao để trang trải chi phí cần thiết cho cả hai chỗ ở. Nếu có chuyện gì trong quan hệ giữa hai người hoặc có bất kỳ vấn đề gì khác cần giải quyết cho xong thì hãy dành thời gian để làm việc đó.

Minh bạch về tình trạng hôn nhân

Cả hai cần phải rất minh bạch về tình trạng hôn nhân hay quan hệ tình cảm của mình. Điều đó đồng nghĩa với việc hai người sẽ không gặp gỡ hẹn hò hay tán tỉnh người khác.

Thỏa thuận về cách liên lạc

Tìm cách liên lạc mà cả hai cảm thấy dễ chịu nhất và luôn giữ liên lạc thông suốt.

Bàn về thời gian chấm dứt tình trạng yêu xa

Em nghĩ chuyện này rất quan trọng vì rất ít người có thể hạnh phúc khi sống xa nhau quá lâu.

Mời bạn xem thêm:

http://www.webtretho.com/forum/f4003/yeu-cuong-nhiet-40-ngay-lien-tuc-va-ket-qua-that-khong-tin-noi-2313068/

http://www.webtretho.com/forum/f4003/phan-ung-sieu-ba-dao-cua-co-vo-tre-khi-bat-qua-tang-chong-xem-phim-xxx-2313231/

http://www.webtretho.com/forum/f4003/thay-sep-nu-tam-tia-chong-minh-co-vo-da-co-ke-hoach-dac-biet-va-ket-qua-that-khong-ngo-2317405/