Đã bao giờ bạn thích một người nào đó nhưng mà bản thân của bạn lại không có đủ can đảm để nói ra hay chưa? Đó gọi là yêu đơn phương một người nào đó, nhưng chúng ta không đủ dũng khí để nói ra cái tình cảm của chính mình. Và chắc là ai cũng đã từng trải qua một mối tình yêu đơn phương của chính mình rồi nhỉ, và đương nhiên yêu đơn phương là một cái thứ tình cảm gì đó khó có thể nào mà bày tỏ ra được. Đó gọi là yêu đơn phương rồi thì chỉ có một mình mình đơn phương người ta mà thôi, và cái tình cảm đó khó nói ra lắm, chỉ có những người nào yêu đơn phương thì mới hiểu cái cảm giác như vậy. Những người ở ngoài mà không có trong cuộc thì làm sao hiểu được cái cảm xúc khi mà yêu đơn phương là như thế nào, bởi vì người ta luôn khuyên mình là hãy nói ra cái tình cảm của mình cho người ta biết lỡ đâu người ta cũng thích mình thì sao. Nhưng mà đó là một lời khuyên nhưng liệu chúng ta có dám thực hiện nó được hay không đó mới là điều quan trọng. Đâu phải ai cũng mạnh dạn có thể nói ra được những cái gì mình giữ trong lòng đó chứ. Bởi vì yêu đơn phương vào thì khó nói lắm, bởi vì chúng ta không biết được đối phương có thích mình hay là không, lỡ như chúng ta nói ra như vậy rồi chúng ta bị từ chối và không biết phải làm như thế nào thì lúc đó phải làm sao.

Nói chung là có nhiều vấn đề xảy ra lắm, và cái cách tốt nhất mà người ta thường hay làm đó chính là giữ im lặng và không nói gì cả. Và mình cũng đã dùng những cách như vậy, nhưng mà đến giờ thì mình cảm thấy là cái cách mà giữ im lặng và một mình đơn phương như vậy cũng đúng và cũng tốt chính mình. Bởi vì khi mình nói ra thì nó không có kết quả gì cả, và nó cũng chỉ nhận lại một cái sự từ chối phũ phàng của người kia mà thôi. Và mình nghĩ là nếu như sau này mình có yêu đơn phương một ai đó, thì mình sẽ cố lấy hết dũng cảm của mình để mà có thể bày tỏ với người khác. Nếu như người ta chấp nhận mình và cho mình cơ hội thì đó là điều tốt, còn ngược lại thì mình cũng không cảm thấy hối tiếc bởi vì mình có thể can đảm nói ra những gì trong lòng của mình rồi.