Khi bạn và anh ấy đang gặp phải vấn đề gì đó, không có nghĩa cả hai sẽ quyết định “đường ai nấy đi”. Thậm chí cả những cặp đôi hợp nhau nhất, yêu nhau nhất cũng không tránh khỏi những mâu thuẫn trong mối quan hệ của mình, nhất là khi những vấn đề “ngoại cảnh” dính đến đời sống tình cảm của họ. Những vấn đề này sẽ ảnh hưởng rõ rệt đến mối quan hệ của bạn.

Để chứng minh, sau đây là một số điều mà bất kì cặp đôi dù hạnh phúc đến mức nào rồi cũng sẽ gặp phải:

1/ Vấn đề tiền bạc

Những mâu thuẫn về vấn đề tài chính là nguyên nhân hàng đầu cho các cuộc li dị giữa các cặp vợ chồng trên thế giới. Cho dù bạn có yêu bạn đời của mình đến mức nào đi nữa, bạn sẽ không muốn tiếp tục ở cùng họ nếu cảm thấy khó chịu về cách quản lí chi tiêu của đối phương. Chẳng hạn như bạn đang muốn tiết kiệm tiền cho một kì nghỉ, còn chồng thì lại tùy hứng mua sắm thêm đồ dùng trong nhà hàng tháng mà không them hỏi ý kiến bạn, điều này sẽ tạo ra mâu thuẫn vô cùng lớn giữa hai người.

2/ Sự ghen tuông

Đó có thể là sự xuất hiện của một cô nhân viên trẻ trong công ty của chồng và bạn nghi ngờ chồng có hẹn hò với cô ta. Tuy nhiên, vấn đề ghen tuông không chỉ dừng lại ở đấy. Bạn cũng có thể cảm thấy “ghen” khi chồng mải gắn bó với gia đình chồng hay niềm đam mê anh ấy bỏ ra trong công việc. Nếu bạn không kiếm soát được “máu ghen” của mình, mối quan hệ của bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn.

3/ Những sự mất mát của bạn bè, người thân

Mỗi người có cách thể hiện sự đau buồn cho riêng mình. Nếu bạn hoặc bạn đời của bạn vừa mất đi một người trong gia đình hay một người bạn thân, bạn thường sẽ giữ khoảng cách với người còn lại trong gia đình. Bạn có thể dùng bia rượu, thuốc lá, hay nước mắt để làm nguôi ngoai nỗi buồn. Dù là cách nào đi nữa, chuyện này cũng có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến mối quan hệ của bạn.

4/ Sự không đồng tình từ gia đình

Nếu bạn còn trẻ và vẫn đang sống cùng bố mẹ, bạn có thể gặp phải sự cấm cản của “bậc phụ huynh” khi hẹn hò với một ai đó. Thậm chí ngay cả khi bạn đã trưởng thành, bố mẹ bạn thường vẫn sẽ muốn con mình yêu một người có cùng tôn giáo hay chung nền văn hóa. Nhất là khi bạn là “đứa con cưng” trong nhà, bố mẹ sẽ càng quản bạn chặt chẽ hơn và điều này sẽ gây khó khăn cho mối quan hệ của bạn.

5/ Công việc

Mặc dù bạn hiểu rằng chồng mình cần rất nhiều nỗ lực để giữ được việc làm, nhưng bạn vẫn cảm thấy rất khó chịu khi phần lớn quỹ thời gian của anh ấy là dành cho công việc. Nếu anh ấy thường xuyên phải về trễ hay phải đi công tác dài ngày, điều này sẽ phá hủy những kế hoạch bạn tổ chức cho anh ấy hay cho gia đình nhỏ của cả hai. Dù bạn có cố gắng thông cảm đến mức nào đi chăng nữa, mối quan hệ của bạn vẫn sẽ bị đe dọa khi gặp phải vấn đề này.

6/ Những dự định tương lai khác nhau

Hiện bạn vẫn đang tận hưởng cuộc sống mới cưới hạnh phúc với bạn đời của mình. Tuy nhiên, sẽ ra sao nếu bạn muốn có con còn anh ấy lại không, liệu bạn vẫn muốn tiếp tục ở cùng anh ấy chứ? Phải có một trong hai người thay đổi suy nghĩ, nếu không cả hai khó mà sống cùng nhau.

7/ Việc chăm sóc con cái

Trẻ con là món quà tuyệt vời trong gia đình. Thật không may, chúng cũng có thể trở thành nguyên nhân gây ra sự rạn nứt của cuộc hôn nhân. Nếu bạn và bạn đời xảy ra mâu thuẫn khi nói về cách nuôi dạy, chăm sóc con cái, hay nghĩa vụ và trách nhiệm phân chia không đồng đều trong gia đình, cả hai có thể phải đường ai nấy đi thật đấy!

Nếu cả hai thật sự là một nửa của nhau, xứng đáng dành cho nhau trong cuộc đời này thì đừng lo, cả hai sẽ tự tìm ra cách để vượt qua mọi vấn đề trên. Bạn đã từng gặp phải những vấn đề nào trong mối quan hệ của mình? Hãy chia sẻ cùng chúng tôi nhé!

Minh Nhiên

Theo allwomenstalk