Từ xưa đến nay, các bà các mẹ vẫn dạy dỗ con gái phải giỏi chuyện nấu nướng, bếp núc, chăm lo quán xuyến chuyện nhà cửa, thì sau này mới lấy chồng được. Vậy mà, ngay từ thời con gái em đã hay bị mẹ mắng là: "Con gái con lứa mà vụng về như thế thì chẳng thằng nào nó rước đâu con ạ."

May mắn sao, cũng có chồng em rước em rồi mấy chị ơi :Embarrassment:. Em thì không suy nghĩ như những gì mẹ em mắng đâu. Có phải người ta vẫn hay nói "nấu ăn là một nghệ thuật, và người đầu bếp cũng là một nghệ sĩ" đúng không các mẹ? Thế đó, nên là đâu phải ai sinh ra cũng có "năng khiếu" nghệ thuật như thế đâu. Em đã đọc rất nhiều sách ẩm thực, rồi tra cứu trên mạng đủ kiểu, thậm chí còn đăng kí một khóa học nấu ăn. Nhưng kết quả cũng không khá khẩm hơn bao nhiêu.

Em nghĩ bây giờ một người phụ nữ muốn được chồng tôn trọng, chiều chuộng không phải chỉ có suốt ngày quanh quẩn nơi xó bếp, mà còn phải thông minh, độc lập và tự tin. Đặc biệt, phải giỏi "chuyện ấy". Với em, tình dục chính là linh hồn, là sợi dây gắn kết tình cảm vợ chồng.

Một người vợ độc lập về kinh tế, biết mua thức ăn ngon cho chồng ăn chẳng phải cũng gọi là "oách" hơn rất nhiều sao. Tại sao phải khổ sở hì hụi, chui vào bếp nóng nực, người toàn mùi thức ăn, hành tỏi. Trong khi thời gian ấy, chúng ta có thể làm được rất nhiều việc khác, và số tiền kiếm được trong khoảng thời gian ấy có thể mua được nhiều món ngon hơn.

Cũng khá may mắn khi chồng em không chú trọng đến việc nấu nướng của vợ lắm. Thời yêu nhau, cả hai vẫn thường đi ăn tiệm hay nhà hàng lãng mạn. Em cũng nói thẳng là khả năng nấu ăn của em chẳng ra sao nên anh ấy chẳng bao giờ ý kiến gì cả.

Đến khi lấy nhau, em cũng thương chồng vất vả, tập tành vào bếp nấu thức ăn cho chồng bồi bổ, nhưng nhìn anh ấy ráng ăn một cách "đau khổ" em cảm thấy có lỗi quá mọi người ạ. :))

Mỗi lần em cặm cụi, lọ mọ trong bếp hàng tiếng đồng hồ để nấu cơm, chồng em lúc nào cũng chui xuống phụ giúp, động viên, khích lệ tinh thần vợ. Em cảm thấy mình thật may mắn và hạnh phúc khi lấy được người chồng yêu thương, luôn thấu hiểu và biết cảm thông cho vợ như anh ấy.

Dở tệ khoản bếp núc nhưng ngược lại, em vô cùng tự tin về "chuyện ấy".Lấy nhau đã 5 năm nhưng chưa lần nào em khiến chồng "mất hứng" mỗi khi vợ chồng "ân ái". Em vẫn luôn nghĩ rằng, vợ chồng có thể hòa hợp, chồng có thể luôn yêu chiều vợ như vậy một phần là nhờ người vợ giỏi...."chuyện ấy".

Nghe có vẻ ghê gớm hoặc là thiếu đứng đắn nhưng rõ ràng tình dục là một sinh hoạt sống còn của người đàn ông, không ai có thể phủ nhận. Em đã đọc được đâu đó một câu thế này:
Đàn ông có thể say sưa một cô gái xấu như Thị Nở, bởi cô đó giỏi về sex, trong khi vợ mình “đẹp như tiên” nấu ăn cực ngon vẫn bị “bỏ rơi”.

Thiết nghĩ, trong thời buổi hiện nay, một cô gái chỉ lẩn quẩn chuyện chồng con, nấu nướng nhà cửa suốt ngày theo kiểu truyền thống bỗng trở nên nhạt nhòa trong mắt đàn ông. Hãy là người phụ nữ tự tin, độc lập, chủ động, chiêu trò hơn một chút, khiến cho các chàng mê tít nhé chị em. ;)