Có nhiều bạn khi mà yêu mù quáng rồi thì sẽ rất là kỳ lạ, nhất là ở các bạn nữ khi mà cái cuộc tình đó có xảy ra những cãi vã, hay những cái màu thuận gì đó thì các bạn nữ thường hay đem cái chết của mình ra để níu kéo tình cảm đó. Nhưng mà các bạn có biết là các bạn làm như vậy thì nó sẽ không đáng chút nào hay không? Trong cây là có những tình huống là người yêu của các bạn đã phản bội các bạn, thì các bạn biết được điều đó bà không muốn người yêu của mình rồi xa vòng tay mình cho nên là đã níu kéo họ bằng cách là đem cái chết của mình ra để mà đánh đổi cả tình yêu của mình. Nhưng mà bạn có biết là ba mẹ bạn sinh ra bạn để cho bạn có một sự sống, có một cuộc đời như vậy để cho bạn sống hạnh phúc vậy mà lớn lên bạn lại đem cái chết mình ra để đánh đổi cho tình yêu như vậy thì nó không đáng một chút nào cả. Không những vậy mà người ta nhìn vào người ta còn đánh giá thấp con người của bạn rồi đó, làm sao mà bạn có thể đem bản thân của mình ra đối xử như vậy. Vì một người nào đó không đáng mà bạn lại làm ra được cái chuyện mẹ khó thể chấp nhận như vậy hay sao? Người đó đâu có đáng để cho mà bạn phải đem mạng sống của mình ra cả cược như vậy, tại sao không biết suy nghĩ cho bản thân của mình, cho ba mẹ của mình nữa. Bạn hãy thử nghĩ đi nếu như mà người thân của bạn, hoặc ba mẹ và gia đình của bạn biết bạn có những cái suy nghĩ này thì họ sẽ nghĩ gì về bạn, và họ có la mắng mẹ một trận thật lớn hay không.

Nếu mà là bản thân của mình thì mình sẽ không bao giờ suy nghĩ những cái điều mà hạ thấp bản thân của mình như vậy hết, bởi vì mình biết là sinh mạng của mình rất là quan trọng, không chỉ vì những cái tình yêu vu vơ đó mà mình có thể đem sinh mạng của mình ra đặt cược như vậy. Và mình lúc nào cũng luôn nghĩ cho ba mẹ của mình, bởi vì ba mẹ của mình đó cực khổ nuôi mình lớn lên từ nãy rồi nhưng chỉ vì một thằng không ra gì mà bản thân của mình lại suy sụp như vậy, khiến cho mình phải suy nghĩ về cái vấn đề đó, nếu như bạn làm như vậy thì ba mẹ của bạn sẽ thất vọng về bạn rất là nhiều đó. Cho nên là làm việc gì, hay là hành động cái gì cũng phải suy nghĩ một chút, mình lớn rồi chứ đâu phải còn con nít nữa đâu.