Hai cô bạn lâu ngày gặp lại nhau, cô A than: Chồng mình mỗi ngày một khó tính. Lúc thì chê vợ vụng về, chậm chạp, không ngăn nắp. Lúc thì kêu vợ không hiểu ý chồng, ăn nói gắt gỏng. Mình phát khùng lên mất.

Người B nói: "Thật ra cậu vẫn là cậu như từ trước đến giờ, chẳng lẽ anh ấy không biết sao."

Cô A lại nói: "Tình yêu là vậy, cưới rồi khác. Bây giờ mình cũng thấy anh ấy có nhiều tính xấu. Đàn ông gì mà chi li, tính toán. Vợ chồng mình cứ cãi nhau suốt. Ước gì chúng mình được hạnh phúc như gia đình cậu."

Cô B nghĩ thầm: “Gia đình mình hạnh phúc? Mình cũng khó mà biết được. Mình cũng có nhiều nhược điểm, thỉnh thoảng thấy chồng cũng nhíu mày, biết đâu anh ấy cũng đang không hài lòng với vợ. Rồi sớm cãi nhau thôi. “

Hôm đó cô B trở về nhà. Lúc làm bếp cô vô tình làm vỡ chén bát trong nhà. Rồi lại phát hiện ra rằng mình quên mua áo sơ mi như chồng dặn. Chồng của cô chỉ cười và nói không sao. Cô B thầm nghĩ "Mình cũng vụng về đâu kém gì bạn mình, chồng mình cũng đang chịu đựng như thế thôi". Nên cô đã nói với chồng mình "Em muốn anh nói ra những khuyết điểm của em, để em có thể sữa chửa. Em muốn là người vợ hoàn hảo trong mắt anh."

Người chồng chỉ ậm ừ và nói rằng "Để anh nghĩ đã. Ngày mai anh trả lời em nhé."

Ngày hôm sau, người chồng đi làm về, tặng cho vợ một bó hoa và nói "Anh không thể chỉ ra những khuyết điểm em cần phải sửa. Anh yêu con người hiện tại của em."

Người vợ không hiểu vì sao nên chồng cô đã nói "Nhưng em đâu hoàn hảo, em cũng vụng về và nhiều điểm xấu."

Người chồng nói “Bởi cuộc đời đâu có ai hoàn hảo, quan trọng là chúng ta biết khoan chung và sửa chữa những lỗi lầm của mình thôi em ạ. Với anh, em là một người như thế."