Trước khi tôi kết hôn, các chị đi trước đã cảnh báo rằng: “ lấy nhau rồi chắc chắn sẽ không còn được mặn nồng như lúc yêu”, cùng lời lập luận thuyết phục “sống cả đời với một người sao mà không chán, sao mà còn lãng mạn”,… khiến tôi không không khỏi lo lắng về cuộc sống hôn nhân sắp tới.

Tuy nhiên, sau một thời gian, tôi nhận thấy điều trên khôngphải lúc nào cũng đúng, nếu hai bạn biết cách duy trì sự lãng mạn cho mối quan hệ. Vì thế, tôi và chồng tôi đã rút ra một số kinh nghiệm duy trì “ngọn lửa” trong hôn nhân từ chính mối quan hệ của mình để chia sẻ với mọi người :

1.Đừng suốt ngày ngồi xem TV cùng nhau

Thời còn độc thân, bạn có thể lười biếng, mua đại một món gì để lót dạ, rồi về nhà ngồi xem phim cho tới lúc lăn ra ngủ. Khi kết hôn rồi, sẽ có những lúc bạn, hoặc chồng, hoặc cả hai người, sau ngày áp lực ở văn phòng, cảm thấy uể oải, và chỉ muốn ngồi xem chương trình TV cả buổi tối. Nhưng, tránh để điều này trở thành một thói quen, vì TV sẽ làm cho hai bạn quên việc chia sẻ, trò chuyện với nhau.

Bạn có thể chọn những hoạt động nhẹ nhàng khác giúp hai bạn tương tác với nhau nhiều hơn, như đi dạo bộ, đọc báo cho nhau nghe và cùng bàn luận,…

2.Lâu lâu, hãy làm theo ngẫu hứng

Trong công việc, tạo ra những thói quen sẽ giúp bạn tiết kiệm được thời gian, và làm việc hiệu quả hơn.

Tuy nhiên, việc lúc nào cũng làm theo thói quen lại là tác nhân dẫn tới sự buồn chán cho cuộc hôn nhân của bạn. Hãy nhớ lại những lúcbộc phát, bạn bỗng thèm ăn món Thái chẳng hạn. Lúc ấy như thế nào? Bạn sẽ hào hứng nhấc máy lên gọi cho chồng “Anh ơi, tối nay mình đi ăn món Thái đi!” hay bạn chậc lưỡi “ Nếu đi ăn về thì trễ lắm, thế nào cũng không kịp nấu bữa sáng cho ngày mai, rồi còn giặt đồ, rồi còn….”.

Hãy thử suy nghĩ theo hướng khác khác, rằng bạn có thể “ra điều khoản”chồng sẽ cùng nấu bữa ănngày mai, hoặc phụ giặt đồ chẳng hạn. Cho phép mình có những lúc làm theo ngẫu hứng cũng là cách bạn tăng sự lãng mạn cho mối quan hệ.

3.Thể hiện sự quan tâm trong những thứ nhỏ nhất

Có những thứ chúng ta làm cho người mình yêu thương hàng ngày,nên vô tình quên đi sự quan trọng của chúng . Bạn thường chuẩn bị thức ăn trưa để chồng mang đi? Tại sao không thử làm một điều gì đó bất ngờ, như món trứng ốp la, xúc xích hình trái tim,…

Bạn cho rằng điều ấy chỉ dành cho lúc yêu, bây giờ thì có quá nhiều việc phải lo? Nếu thế thì việc nên làm là xem lạikhối lương công việc ở nhà của mình, và phân chia, nhờ chồng giúp đỡ.

4.Sắp xếp những ngày cuối tuần chỉ dành cho hai ta

Đây là cách phổ biến mà các cặp vợ chồng hay làm để duy trì sự lãng mạn cho nhau. Dành một ngày cuối tuần, cùng nhau làm việc cảhai yêu thích, và ôn lại kỉ niệm thời yêu nhau

5.Tặng quà vào những ngày bình thường

Đừng vội cho rằng nó rất tốn kém. Điều quan trọng nhất là “ý nghĩa” và “bất ngờ”. Đó có thể là một ly chanh nóng được gửi tới văn phòng khi thấy người bạn đời đang bị viêm họng, hoặc phần tiếp theo trong bộ sách người ấy yêu thích.

6.Không quên nói lời yêu thương

Việc thể hiện quan trọng hơn lời nói, nhưng bên cạnh hành động, vẫn nên có những lời yêu thương . Những câu tình cảm như “Tự dưng hôm nay em nhớ anh ghê”, “Em thấy thật tự hào về anh”, “Anh thật tuyệt”,… chưa bao giờ trở nên nhàm chán, đặc biệt là khi nghe từ người bạn đời của mình.

7.Đừng quên chuyện chăn gối

Chuyện chăn gối luôn luôn đóng vai trò rất quan trọng trong việc duy trì sự lãng mạn. Nó không đơn giản chỉ là thỏa mãn nhu cầu, mà là một sự hòa hợp, gần gũi với vợ/ chồng của mình. Chuyện giường chiếu mặn nồng sẽ bảo vệ vững chắc cho mối quan hệ của bạn. Vì thế đừng để sự bận rộn làm xao nhãng, hãy nghĩ ra nhiều tư thế, trải nghiệm mới để duy trì độ “nóng” của mối quan hệ.

8.Hãy thử dành những cử chỉ âu yếm nhau trước khi làm việc nhà

Nghe có vẻ hơi không thực tế nhỉ? Nhưng hãy cùng chồng thử thói quen này trong một thời gian, bạn sẽ thấy rõ hiệu quả của việc đó. Điều này không những giúp duy trì “ngọn lửa” trong mối quan hệ, mà còn làm bạn hứng khởi hơn khi bắt đầu làm việc nhà, công việcsau đó.

9.Tạo nên những ngày kỷ niệm đặc biệt

Đó có thể là ngày anh ấy nhận được công việc đầu tiên, ngày anh ấy nảy ra ý tưởng cho mô hình kinh doanh hiện tại,…Bạn xúc động như thế nào nếu đối phương nhớ những kỉ niệm đặc biệt ấy, khi ngay cả chính bạn còn có thể quên? Anh ấy cũng cảm thấy vậy đấy.

10.Hãy luôn nhắc lại về “chúng ta”

“Ngày ấy hẹn em 3 tháng trời mới được, tưởng mình không có cơ hội chứ”

“May mà anh kiên trì như vậy đấy, làm em thấy mời nhiều quá, không đi cũng ngại”

Chính bạn cũng cảm thấy hạnh phúc khi nhớ lại những giây phút lãng mạn ngày xưa, vậy tại sao cả hailại không cùng nói về chuyện ấy? Kỷ niệm đẹp giữa “chúng ta” luôn giúp kết nối hai con người lại với nhau, đặc biệt trong những giai đoạn khó khăn của cuộc hôn nhân.

Mong rằng những kinh nghiệm trên sẽ giúp bạn phần nào trong việc giữ gìn ngọn lửa cho tình yêu của bạn và người bạn đời. Nếu bạn có kinh nghiệm gì khác, hãy chia sẻ cho mọi người nhé!