Hôm qua tôi hỏi anh, giữa nam và nữ có tồn tại tình bạn thuần khiết hay không? Anh nói, có tồn tại, nhưng không phải người nào cũng có thể gặp được.

“Không phải chính là chúng ta đó sao?”

“Đó là vì anh không hề có ý nghĩ xấu xa nào với em.”

“Tại sao khi anh có ý nghĩ khác lạ với em thì không thể làm bạn bè?”

“Bởi vì anh sẽ nói trực tiếp với em.”

“Anh không sợ nói cho em thì sẽ bị từ chối à? Anh không thích chơi bời mập mờ sao?”

“Dù sao thì anh cũng không muốn lãng phí thời gian của hai ta.“

Đây có lẽ là suy nghĩ của 99% con trai, anh ấy một khi đã thích bạn thì sẽ không mập mờ với bạn quá lâu. Nhìn lại một cuộc tình, giai đoạn để lại dư vị sâu sắc nhất trong lòng mỗi người lại chính là lúc mập mờ và khi thực sự trầm mê trong bể tình. Mập mờ là một quá trình mà ắt phải có một kết quả, hoặc là trở thành hai người xa lạ, hoặc là ở bên nhau. Đây là tỉ lệ 50-50.

Nói thật là, nếu con gái thấy đối phương cũng mập mờ với mình nhưng lại cứ chậm chạp không chịu tỏ tình thì đó chính là do không đủ yêu. Nghĩ thử mà xem, tốt nhất là chọn một khoảng thời gian cụ thể nào đó, ví dụ như: 3 tháng, 5 tháng, hoặc ở một thời điểm mà bạn cảm thấy mình có thể dùng từng ấy thời gian để thấp thỏm chờ mong 1 câu trả lời. Nếu qua khoảng thời gian này rồi mà anh ấy vẫn không tỏ tình, vậy thì bạn thực sự có thể đi rồi.

Không vì lí do gì cả, chấp nhận hiện thực là được. Tại sao biết rõ mập mờ là độc dược mà vẫn không kiềm lòng rồi hãm sâu vào trong đó? Bởi vì bạn có niềm hi vọng với anh ấy, có kì vọng vào một mối quan hệ thân mật hơn trong tương lai. Không ai là muốn lãng phí quá nhiều thời gian vào một người không có hi vọng. Những người luôn miệng nói không cần sự hồi đáp, thực ra đều đang đợi được đáp lại, cho dù là một ánh mắt, một nụ cười hay một lời cảm ơn cũng khiến họ thấy đủ.

Mập mờ, chính là cho bạn một niềm hi vọng, khiến bạn thấy giây phút viên mãn ấy sẽ tới ngay thôi, khiến bạn đắm chìm trong những khoảnh khắc mơ tưởng ấy. Nhưng hi vọng liệu có thể thành hiện thực hay không lại chẳng liên quan quá nhiều tới thời gian mập mờ của hai bạn. Có đôi lúc, lí do thực sự của việc đối phương có thích bạn hay không có lẽ cả đời này bạn cũng không biết được. Bạn chất vấn anh ấy thì cũng chỉ nhận lại những lí do qua loa thường thấy nhất mà thôi. Nào là sợ yêu đương, không có cảm giác gì với bạn, vẫn muốn độc thân,... Nhớ lại lần bạn từ chối một người con trai trước đó là vì lí do gì, bạn sẽ biết bản thân tại sao lại không được thích lại. Con trai ở từng độ tuổi, tầng lớp và trải nghiệm khác nhau sẽ có những yêu cầu về tình yêu khác nhau. Bạn không thể nào dùng một cách thông thường để hấp dẫn mọi người con trai mà bạn muốn cưa đổ được.

Tình yêu đúng là không dễ gì mà có được. Nếu như quên đi hết tất cả, quên đi bao khao khát được trở thành bạn gái của anh, chỉ dùng trái tim để tận hưởng từng phút giây khi ở bên người ấy, để cảm nhận từng lời nói; chỉ cần trong phạm vi mà bạn có thể chấp nhận được, bao gồm thời gian, tiền bạc, khoảng cách, thái độ, muốn mập mờ thì mập mờ, muốn cắt đứt thì cắt đứt, tất cả đều dựa theo niềm vui của bạn. Nếu bạn không vui mà còn làm những điều này thì dù bạn cho phép nhưng anh ấy của tương lai liệu có cho phép chăng?

Bạn nói bạn thực sự muốn ở bên người ấy, ngoài việc chờ đợi thì còn cách nào khác không? Xin lỗi nhé, thực sự không còn nữa rồi. Bạn có thể dùng người thứ ba để kích thích anh ấy, nhưng tôi không thể bảo đảm cách này sẽ có hiệu quả; bạn cũng có thể dùng mọi thủ đoạn tán tỉnh, nhưng tôi cũng không chắc rằng người ấy nhất định sẽ trở thành bạn trai/gái của bạn (muốn lên giường với bạn thì có thể). Bạn cũng có thể chủ động tỏ tình, chỉ là nếu anh ấy thích bạn thì sẽ đợi đến khi bạn chủ động tỏ tình ư?

Nói chung, bạn muốn làm gì thì cứ làm, bạn tận hưởng khoảnh khắc bạn làm điều đó là đủ, không cần quá mong chờ vào kết quả. Kì vọng thường sẽ thất vọng, là vì bạn đã phóng đại tất cả các khả năng. Sau khi bạn thấy mình thực sự mệt rồi, chủ động cắt đứt liên lạc thì anh ấy sẽ cho bạn một câu trả lời. Anh ấy sẽ không lẩn tránh và hiểu rằng, thì ra bạn vốn không muốn làm bạn bè đơn thuần, anh ấy sẽ chủ động tìm tới bạn hoặc không bao giờ tìm bạn nữa. Không sao cả, bạn còn có rất nhiều chuyện cần phải làm, thế giới sẽ không vì thế mà sụp đổ. Đối với đàn ông, thái độ mà tôi khá đồng tình đó là: “Tôi thích anh nhưng tôi cũng thích bản thân tôi; nếu anh không thích tôi thì tôi càng thích bản thân mình hơn.”