Từ lúc mang bầu chín tháng mười ngày cha mẹ đều vui mừng và hạnh phúc khi sắp được đón đứa con nhỏ bé của mình chào đời. Và ngày ấy cũng đã đến, một thiên thần nhỏ được ra đời mà cha mẹ nào cũng mơ ước, nào là chăm chút cho cô con gái từng chút một, lớn lên một chút thì bạn ấy học lớp một, rồi lớp 5.

Nhìn thì lâu thế thôi nhưng thời gian trôi đi nhanh lắm các bạn a, và điều mình đáng nói ở đây là con gái khi chuẩn bị đến tuổi dậy thì và dậy thì các bạn ấy thực sự là ương bướng, không nghe lời người lớn, thích im lặng và làm theo ý của mình, và tính cách của các bạn ấy cũng thay đổi hoàn toàn từ một đứa trẻ giờ các bạn ấy trở thành thiếu nữ, nhiều các các bạn ấy không nói cho bố mẹ biết.

hình ảnh

Những lúc như vậy bố mẹ cần ngồi nói chuyện với con, tâm sự với con như một người bạn ngồi tâm sự với các bạn ấy, khuyên bảo và tôn trong ý kiến của các bạn ấy chứ không nên chửi mắng hoặc áp đặt như trước nữa. Vì các bạn ấy bắt đầu đến tuổi dậy thì lên tính cách thay đổi theo ngày. Bố mẹ cần để ý, quan tâm đến con mình nhiều hơn để có bất kỳ khó khăn gì con bạn coi bố mẹ như một người bạn sẽ chia sẻ cho bạn biết chứ bố mẹ lúc nào cũng chỉ trích, mắng nhiếc thì đến khi có chuyện gì các bạn ấy sẽ không nói với bạn, sẽ không chia sẻ với bạn. Chúc các ông bố, bà mẹ luôn sáng suốt lựa chọn biện pháp dạy con phù hợp để nuôi dạy con một cách tốt nhất.