Theo lịch là 25/5 các bé mẫu giáo quay lại trường rồi. Chồng em thì bảo thôi cho nó nghỉ luôn cho rồi chứ cũng chỉ học vài tháng lại đến năm học mới.

Con em ở nhà thì có dì rèn chữ cho, mà nghe tới đi học là biến sắc. Con nhà người ta nghỉ ở nhà chán, nghe đến trường thì mừng vui hớn hở chứ con em nghe tin đi học lại là rầu rĩ 1 buổi, nó nói vô lớp thì bạn không cho chơi, bạn đánh con hoài, cô thì la bạn rồi la luôn con.

Còn 1 chuyện cũng hơi tế nhị nữa là đầu năm con em đi học, về tắm kiếm tra thấy vùng đùi bầm tím, ngay giữa chỗ ấy nó cũng đỏ đỏ xước xước trầy 1 miếng da. Em với bố mẹ lồng lộn lên đòi vào trường hỏi cho ra lẽ thì chồng em nói chắc trẻ con no chơi nghịch, nhưng em có vào hỏi cô rất nhỏ nhẹ, cô bảo nó chơi cầu tuột. Chẳng biết cô nghĩ gì, hôm sau gặp em đưa con đi học cũng bảo là cháu nó nghịch thì trầy da là bình thường, các cô không có làm gì cháu hết. Chồng em thì nói cứ nhẹ nhàng bảo với cô chứ làm um lên thì con mình bị ghét, thiệt con mình chứ ai đâu.

Nói thật chuyện từ năm ngoài đến giờ em vẫn còn lấn cấn. Nhà em cũng chỉ cho con học trường công của phường, thỉnh thoảng bên bà chị ruột em mở các lớp kĩ năng mềm như hát, nhảy, vẽ, học tiếng Anh... em vẫn cho con đến thì bé rất thích, đòi ở lại học. Nhưng đến trường thì cứ buồn bã rầu rĩ, giờ làm sao đây ạ