Vợ chồng có nên xưng mày – tao

Hôm bữa em đọc được bài báo, nội dung đại khái là đàn ông mà đã xưng mày – tao với vợ thì chỉ là đồ bỏ đi. Thấy cũng hay lắm các mẹ ạ!

Thật ra cái chuyện xưng hô nó ảnh hưởng rất nhiều đến tình cảm vợ chồng ấy chứ. Đối với những vùng miền hay những cặp vợ chồng mà thường xuyên xưng hô mày – tao như cơm bữa thì không phải nói rồi. Có thể địa phương đó không khó khăn, không đặt nặng vấn đề xưng hô giữa vợ với chồng. Chứ như ở quê em tôn ti trật tự, đạo vợ chồng vẫn luôn được đề cao, thể hiện qua cách xưng hô đấy các mẹ.

Vì vợ chồng em trước nay vẫn có trên có dưới, vẫn xưng hô anh – em hoặc nhiều lúc thì ba – mẹ thân mật lắm các mẹ ạ! Nếu mà đùng một phát ông chồng xưng mày – tao chắc em rớt xuống vực thẳm quá. Kiểu như niềm tin của mình bị đổ vỡ ấy, với cả lúc đó chắc thất vọng lắm, không còn tôn trọng người đàn ông của mình nữa các mẹ nhỉ!

Em thấy vợ chồng đang cơm lành canh ngọt mà người chồng hoặc người vợ xưng hô mày – tao thì chắc chắn có vấn đề. Và riêng bản thân em thật khó chấp nhận cho người chồng có thái độ như vậy!