chào các mẹ trên diễn đàn!!

hôm nay em mạo muội lập hẳn 1 topic riêng về tình hình kinh tế hiện nay của nhà em mong được sự tư vấn của các mẹ...

thu nhập của em tầm được khoảng hơn 3tr thui chứ không nhiều (lương của em mỗi tháng đều trả chậm), mỗi tháng chồng em đưa em khoảng 5tr nữa (mặc dù lương chồng em cũng khá ổn, >12tr/tháng) ---->tổng cộng khoảng được hơn 8tr

các khoản chi nhà em:

tiền học cho 2 con: khoảng 3tr (2 nhóc con nhà em học trường mẫu giáo công lập thui ah) lâu lâu đóng vài chục ngàn tiền linh tinh cho con nữa

tiền sữa của con: khoảng 1.5tr + 200k tiền sữa bột uống đêm (e thường mua cả thùng sữa tươi cho con uống, cứ khoảng 10ngày là mua 1 lần đấy ah, em thường mua vinamilk hoặc TH cho bé lớn 3t kèm theo các loại sữa chua cho bé nhỏ vì nhóc tì này k chịu uống sữa tươi, em thường mua là yakult, yomost, sữa chua hộp...)

tiền phụ bố mẹ em (em ở nhà chung với bố mẹ ruột) để mua nguyên liệu nấu ăn như: gas 100k, gạo 150k, nước 100k, dầu ăn, đường, bột ngọt...----->600k

thuê giúp việc: 1.5tr (em phải đi làm theo ca, còn bố mẹ em cũng đã lớn tuổi rồi k thể trông các con em nhiều được - 2 và 3 tuổi - bên cạn đó mẹ em cũng phải chu toàn cơm nước cho em trai-đang học lớp 9 và bố em đã về hưu nhưng cũng đi làm. mà 2 nhóc nhà em lại cực kỳ khó nuôi và khó ăn và rất hay bệnh nữa)

tiền xăng xe + ăn ở chỗ làm +dtdd (làm ca là em phải làm sáng-chiều-sáng-chiếu sagn1 rời nhà khoảng hơn 6h, tối về đến nhà là gần 11giơ): 200k + 100k ......--->e k tính dc

tiền ăn cơm ở nhà nữa: 2 lớn 2 nhỏ: 3tr

huhu...các khoản trên là chưa kể phát sinh con bệnh này kia nữa... các chị bảo em phải làm sao đây, em cũng muốn tiết kiệm ra 1 ít để phòng thân nhưng sao tháng nào cũng toàn mượn thêm bạn bè...hihix...kiểu này em chết mất...

mong các chị cho em 1 lời khuyên để em có thể chi tiêu thế nào cho đúng nhé....em cám ơn các chị rất nhiều ah

Admin ơi mặc dù em đã tìm khắp trên diễn đàn rồi nhưng không hề thấy topic chi tiêu với mức lương dưới 10tr cho gia đình có 2 con nhỏ như em nên bây giờ xin phép cho em được mở, nếu có trùng lặp thì xin admin chuyển hộ giùm em..