Mình sinh năm 91 còn anh ấy thì sinh năm 89. Thực sự thì mình kể ra đây cũng không biết nên bắt đầu từ đâu và như thế nào? Chúng mình yêu nhau đã được 2 năm, anh làm Công An còn mình làm giáo viên. Trong mắt mọi ng thì bảo hình mẫu đepj của gia đình. Ngày tán mình a có nói a để ý m từ khi m học lớp 10, a học lớp 12 vì a đi học qua nhà mình. Rồi a kể cho m nghe ngày xưa a nhớ mình đi học ăn mặc ntn, để tóc ntn, đi xe j hay cả cái căpk sách ntn.... Mình đã liêu xiêu và nhận lời yêu a từ đó.

Ngày mới ra trường vì Tỉnh ko có tổ chức thi công chức giáo viên nên m vẫn chỉ là 1 GV hợp đồng. Anh quen mình nhận sự phản đối của gia đình vì m là 1 GV hợp đồng. Mình cũng nói qua là so về mọi mặt bề ngoài của mình và hoàn cảnh gia đình nhà mình đều hơn hẳn gđ anh rất nhiều, chỉ có CV là m ko bằng a ấy. Người ngoài nói ra nói vào khi nói mình khéo như vậy sao lại quen a?(mình cao 1m60, trắng trẻo à cũng biết cách ăn mặc dù m ko điệu đà chút nào còn anh chỉ cao 1m65 mà thôi + a khá gầy). Nhưng mình chưa bao giờ so đo như vậy sợ làm a mất lòng. Rồi thời gian qua đi, gia đình a cũng nguôi ngoai không còn phản đối gay gắt nữa nhưng m cảm giác như bằng mặt mà không bằng lòng. Trước Tết năm 2015 khoảng 2 tháng mình có hỏi anh ấy: a xuống nhà e cũng >1 năm nay rồi, a ở xa ko sao nhưng đằng này a lại ở nhà e suốt ko tránh đc lời ra tiếng vào. Nếu a xác định đến với e có thể hỏi ý kiến b.mẹ để xuống nc xin phép b.mẹ e cho qua lại ko? A đồng ý nói sẽ nc với b.mẹ rồi a hẹn b.mẹ m 1 ngày b.mẹ a xuống. Hôm đó ông bà, anh trai và e gái bố m đều ở đó nhưng rồi họ ko xuống mọi ng ah! Gia đình mình bẽ mặt lắm nhưng bố mẹ m cũng chấp nhận bỏ qua cho rằng tuổi trẻ còn chưa chín chắn. Mình cũng có trách a xong rồi cũng bỏ qua. Sau này m mới biết a tự tin rằng b.mẹ sẽ đồng ý thôi nên khi xin phép b.mẹ m a mới nc với b.mẹ a ấy sau nhưng b.mẹ a nói: giờ ko phải như ngày xưa để mà rải chiếu chiếm chỗ nữa nên khi 2 đứa định cưới ông bà sẽ làm 1 thể cho xong. Minh và gđ cũng ngậm bồ hòn làm ngọt.

Hồi Tết m có tự làm 1 ít đậu phộng và mứt dừa + bí đao biếu gđ nhà anh ấy. Khi đó ông chủ tịch xã ngồi nhà a chơi còn hỏi bố a "con dâu tương lai ah" bác ấy còn cười và gật đầu. Mình thấy thái độ mọi ng rất vui vẻ và hoà nhã với mình. M2 Tết m có lên đó chơi và ăn cơm 1 bữa. M3 các anh em cô di nhà a lên đó ăn lẩu nên m có lên phụ và ăn ở đó. Khi ngồi ăn mọi ng nc rất vui vẻ, khi các cô hỏi đùa mình là ai? Ko người trong nhà lại ngồi đây dù thừa biết m là bạn gái anh. Rồi bố anh kêu mình đứng lên cho mọi ng biết mặt.

Rồi gần đấy nhất là khi nhà mình sắp sửa để dỡ đằng sau nhà xây liền nhà tắm, bếp bà nhà Vs với nhà lớn và xây thêm trên tầng 2 một phòng nữa và chỗ phơi phóng giặt đồ. Lúc đos nhà a xây nhà cũng gần xong. Nhà a xây cũng đã gần xong (nhà a xây nhà để cuối năm anh lấy vk) a hỏi ý mình chuyện cuối năm cưới. Mình cũng nghĩ đến chuyện 2 đứa về chung 1 nhà nhưng lúc đó m muốn có nhiều tg để chuẩn bị và vì ko biết khi nào nhà m xong vì giờ còn vào mùa mưa nữa. A thì muốn t10 âm sẽ cưới nên mình có nói với anh: hay là khi nhà e chưa dỡ thì nhà a xuống thăm nhà e trước rồi khi anh xong thì nhà e sẽ lên. Mình chỉ suy nghĩ là muốn tiếp đón gđ a 1 cách chu đáo nhất nên mới nói vậy. Nhưng b.mẹ a lại nói gđ m ko ra gì! Bảo nhà mình sao lại đòi lên nhà a khi nhà a đang bề bộn, dở dang như vậy! Trong khi ý m ko phải như vậy và đã hiểu lầm lẫn nhau. Họ ko hiểu hết ý của mình và m thì ko trực tiếp nc với họ mà qua a. Mình giận quá khi b.mẹ m và m bị nói, m có cãi nhau với anh và thêm chuyện trước đây nên m có nói: e ghét b.mẹ a! Giận b.mẹ a lắm! Sao lại đối xử với gđ e như vậy. Cãi nhau xong rồi thôi 2 đứa vẫn bt nhưng 1 hôm a xuống nhà m chơi quên mang đt và mọi ng trong nhà đã đọc đc hết tn đó. Họ rất giận mình dù ko hiểu đầu cua tai nheo ra sao? A có nói vs m là b.mẹ và gđ biết chuyện nhưng 2 đứa thì vẫn bt, a vẫn đo về và ở nhà mình chơi đều đều. Rồi hôm 13-7 a có nc hỏi m bảo nhà a sắp xong rồi hay là a nc bảo b.mẹ xuống. M biết là họ đang giận m nên có nói với anh là: e thấy giờ chưa phải lúc vì nhà e đang dỏ dang như vậy nhà a xuống ko hay. A thì cũng ngại b.mẹ m khi xuống nhà m bao lâu mà b.mẹ ko ý kiến j. 4 ngày liền a đều hỏi mình như vậy và m đều trả lời với a như vậy vì m thực tâm cũng muốn lên xin lỗi mọi ng đã vì nếu họ ko biết ko sao nhưng họ đã biết và m cũng sai khi nóng giận đã ko kìm chế đc lời nói. Rồi a ko nghe m nên tối ngày thứ 5 sau khi nc với m a nc với bố và vì bác giận nên mắng a và phản đối, mẹ a cũng ko đoongf ý! M ko biết chuyện j! Chỉ biết đêm hôm đó a nt c.tay mình lúc 3-4h sáng. Chỉ sau mấy tiếng đồng hồ từ a hỏi muốn cưới mà đùng 1 phát a nói c.tay. M hụt hẫng, hoang mang hỏi a thì a nói a nc vs b.mẹ và a ko thể chịu đựng đc áp lực nữa. A ẤY LÀ 1 NGƯỜI SỐNG NẶNG VỀ GIA ĐÌNH QUÁ Ạ! Sau đó m có lên xin lỗi mọi người mong mọi ng thông cảm và hiểu cho m tuổi trẻ còn bồng bột. M thấy bố a có vẻ cũng xuôi nhưng mẹ a thì ko. Khi m xin phép về để đi dạy thêm buổi tối bố a còn kéo mình lên xem nhà a đang sơn rất là nhiệt tình. Rồi chỉ mình phòng a ny mình sơn đúng màu sơn mà mình đã chọn. Đáng lẽ khi đó vui lắm nhưng mình thì buồn quá! Từ hôm nói c.tay a ấy trốn tránh ko gặp mình, ko nghe đt. Có nt thì chỉ nói đc câu vô tình và bảo m quên a đi. Anh bạn thân của a ấy nc với m nhiêu lắm nói a ấy buồn thế này thế kia. Mình cũng buồn lắm chứ. Mình có nghĩ cũng buông xuôi nhưng a banh thân a ấy lại cứ khuyên m đừng buông xuôi vì a ấy nói a ny còn yêu m rất nhiều nhưng lại nặng về gđ, m cũng buông xuôi thì 2ng sẽ đi đến đâu. Đó là điều a cũng ko muốn. Nhưng m càng níu kéo thì đáp lại là sự im lặng đến vô tình của a ấy. Mình muốn 2 đứa cùng ngồi nc với b.mẹ a thì a nói b.mẹ a sẽ mắng e, e sẽ càng đau hơn! A ấy ko muốn vậy.

E cũng nói thêm là tuy chúng e có hay tranh luận nhưng tính e thẳng lại chẳng để bụng bao giờ nên chỉ giận nhau xíu rồi lại quên. A thì khác. A lành, ít nói nhưng tính lại khá là cục. Nói chung là cạnh nhau thì rất là tình cảm, xa là nhớ và nt với nhau liền. Vậy mà.... Chỉ sau 1 đêm mọi chuyện đã như vậy rồi! Các mẹ ah! M bấn quá nên đã đi xem bói. Cô nói m thấy rất đúng kể cả chuyện gđ a ấy giận m chỉ vì 1 câu nói. Cô ấy bảo m trả nợ hồng trần kêu để 2 đứa đến với nhau nhưng mà m ko để ý lắm. Các mẹ ah! M yêu a ấy nhiều! 2 năm bảo chốc lát quên đâu dễ và m cũng muốn 2 đứa đến với nhau nữa. Các mẹ ơi! E nên làm ntn đây? Giờ e cũng đau lắm các mẹ ah!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của fantrang712