Chào cả nhà.

Từ lâu mình rất mong muốn có cái topic này để mong cùng được chia sẻ và tâm sự, nhưng search mãi vẫn chưa ra nên mở cái topic này. Mình đang mang bầu con so, còn mãi tới đầu năm tới mới sinh nhưng mà 2 vợ chồng đã lên rất nhiều kế hoạch nuôi dạy con... và mình cũng có rất nhiều những băn khoăn... Như một số vấn để ox nói: "Em sẽ phải giúp anh nuôi dạy các con phải biết tự lập từ bé, nếu mà con có bị ngã thì em đừng có vội vàng vừa khóc vừa chạy đến xuýt xoa nâng con dậy đâu nhé, mà phải để con tự đứng dậy và mình cứ coi như không có chuyện gì xảy ra; Đến bữa ăn con phải ngồi trên cái bàn nhỏ riêng của mình để tự xúc thức ăn chứ không phải bế con đi dạo trong thang máy người bón cơm người thì làm trò hàng tiếng đồng hồ như anh đã thấy đâu nhé..." hihii chả là ox mình đã rất nhiều lần chứng kiến những cái việc như thế... Ôi trời, có lúc buồn cười lắm nhìn ox mắt tròn mắt dẹt mỗi khi chứng kiến hàng xóm cho con ăn có đến mấy người phụ, người hát, người gõ bát...hihiii. "Rồi, khi đi ăn ở nhà hàng thì không được chạy lung tung và hét ầm ĩ như anh vẫn thấy; Không được để cho con pee tự do ở ngoài đường...".. Như thế đấy, và tất nhiên mình cũng rất thích cách ox mình đưa ra nhưng mình cũng không biết mình có làm được không, các mẹ thì ai chả thương con, thấy con bị ngã cái là xuýt xoa mếu máo nâng con dậy... hay là khóc trước cả con như chị gái mình;))... Rồi còn vấn để ngôn ngữ đầu tiên nên dạy bé thì là nên dạy tiếng Anh trước hay là tiếng Việt trước nhỉ (bố cháu nói tiếng Anh)? Hay là dạy cùng lúc 2 thứ tiếng, nếu vậy thì có quá nhiều cho cháu không?

Các mẹ các chị nào có kinh nghiệm xin chia sẻ cho mẹ cháu với nhé. Cám ơn nhiều nhiều.

Chúc các mẹ, các bố và các bé ngày nào cũng hạnh phúc và vui vẻ nhé:Rose:.