Ở trên đời này người ta thường nói phụ nữ hơn nhau là ở tấm chồng, không sợ là sau này không có chồng mà chỉ sợ lấy nhầm chồng mà thôi. Trước khi bước vào hôn nhân thì mấy ai biết được chuyện gì sẽ xảy ra trong tương lai đâu chứ, bởi vì một người ở bên cạnh mình bình thường rất yêu thương mình, lúc nào cũng lo lắng và chăm sóc cho mình cả chứ mấy ai biết được chữ ngờ là sau khi kết hôn rồi thì mới biết mọi thứ đều không như mơ và không còn như những ngày ta đang yêu nữa. Khi bước vào hôn nhân thì cảm giác mọi thứ nó đều sụp đổ ngay trước mắt của mình, khi nhìn thấy một người chồng ở bên cạnh mình đã không còn là một người mình yêu trước kia nữa, dường như mọi thứ đã khác tất cả đều cũng thay đổi kể cả người mình yêu thương nhất cũng đã thay đổi một cách chóng mặt khiến mình nghi ngờ cả cuộc đời này đều toàn lừa dối.

Có ai có thể sống được một cuộc hôn nhân đầy sự kiểm soát và không có sự tự do như thế không? Kể từ lúc bước vào hôn nhân và cuộc sống tôi từ màu hồng chuyển thành màu đen u tối, cuộc đời tôi dường như đã mất tự do ngay từ lúc có chồng, bản thân tôi cảm thấy rất mệt mỏi vì ngày nào cũng phải đối mặt với những áp lực từ người chồng đã tạo nên cho tôi, anh ta luôn kiểm soát tôi mọi thứ dường như không cho tôi tiếp xúc với bất kì ai vì sợ tôi sẽ phản bội anh ấy, tôi cảm thấy cuộc đời của mình từ lâu đã trở thành một cái địa ngục trần gian mà không có lối thoát, đôi khi tôi muốn buông bỏ tất cả mọi thứ nhưng rồi không làm được gì cả, tôi rất chán nãn và bất lực với cuộc sống này, dường như ông trời đang trêu đùa với số phận của tôi cho tôi cảm nhận được hạnh phúc lúc đầu rồi về sau ban cho tôi nhiều sự đau khổ cùng lúc. Đôi khi tôi cảm thấy mình thật mạnh mẽ vì đã một mình chịu đựng hết tất cả những điều này và có thể tiếp tục sống đến tận bây giờ, tôi cảm thấy khâm phục bản thân của mình thật sự.