Mình lấy chồng được gần 1 năm, vì công việc của chồng chưa ổn định nên chưa có điều kiện ở riêng. Lúc chưa lấy chồng, mình luôn nghĩ sẽ coi nhà chồng như nhà mình, cố gắng sống tốt như với bố mẹ mình, nhưng có lẽ lý thuyết và thực hành khác xa nhau quá!

Gần 1 năm sống cùng mà chẳng biết cơm mẹ chồng nấu ăn như thế nào, dáng mẹ chồng mà ở trong bếp sẽ như thế nào nhỉ? Gần như toàn bộ công việc nhà, cơm nước tất cả là của vợ chồng mình, nếu hôm nào quá lắm mình bận thì bố chồng sẽ vào bếp hoặc chồng mình vào bếp. Nhiều lúc bức xúc bảo chồng thì chồng bảo, chẳng hiểu sao giờ mẹ biến tướng thế, bố với anh còn phải chịu cơ mà. Đôi lúc mình ghét những ngày nghỉ mà có khi những ngày thường cùng thế. Cái vòng luản quẩn, 1 mình đi chợ, nấu cơm rồi dọn cơm. mà mẹ chồng mình cả buổi chỉ ngồi trên ghế salon chém gió với nghe đài buôn dưa lê, dạo trước bà đi làm thì về sơm trước mình cũng như vậy, bà chỉ có thời gian tắm rửa cho bà. Còn bây giờ không đi làm thì đến bữa cơm chui vào giường nằm bảo "sợ muỗi". bố chồng gọi ra ăn cơm ko ra, ý đợi mình phải mời, thê là bố chồng ra nói nhỏ bảo mình là con vào mời mẹ ra ăn cơm.

Mình mua máy giặt thì cũng cái vòng luẩn quẩn đấy, bà tắm xong bà vứt hết quần áo ra đấy, tự lấy cho vào máy nhé, và cũng tự đi mà phơi nhé! Bố mẹ mình đều là công chức nhà nước nên khi yêu anh, mình nghĩ lấy chồng mà mẹ chồng là nông dân thì chắc chân chất thật thà và chăm chỉ nhưng bây giờ thì thấy nản quá. Chẳng làm gì nhưng khi nấu cái gì ra cũng chê, cũng bảo cái này mẹ kiêng, mẹ không ăn được, không ăn được cá, tôm, trứng .... nhiều lắm. Nhiều lúc nhìn bà ăn bát canh cho cái đũa vào gắp khoắng loạn lên rồi mới gắp, thấy ghê! Cũng chả bao giờ thấy bóng dáng bà cầm cái chổi mặc dù ngồi cả ngày trên ghế salon, mình thì đi làm ca ngày ca đêm!

Bức xúc quá thành ra nói nhiều! Mẹ đẻ ra mình, chăm sóc mình thì chẳng báo hiếu được ngày nào, giờ tự dueng đi 1 nơi cung phụng toàn những người lạ hoắc! Đôi khi mình rất thèm cảm giác mẹ chồng con dâu cùng vui vẻ nhặt rau vào bếp. Chẳng nhẽ có con dâu thì việc nhà tất cả là của con dâu sao??? Có mẹ nào cũng cảnh hoặc suy nghĩ thoáng hơn thì chia sẻ với em, em bức xúc quá!!!!