Chẳng là sắp tới mình và nhóm bạn của mình sẽ đi chơi 3 ngày. Mình rủ chồng cùng đi vì chồng cũng từng học chung với vài người trong nhóm và biết hết cả nhóm (tất nhiên là không thân với nhóm như mình). Chồng đồng ý đi, nhưng bảo chỉ đi 1 ngày rồi về, mình cứ ở lại chơi tiếp với bạn. Mình hỏi vì sao thì được trả lời là vì chồng thấy chơi bấy nhiêu đủ rồi. Mình đã nói nhiều lần, bảo chồng làm như vậy thì mình sẽ không vui vì mình không muốn cái cảnh cùng đi mà chồng về trước, vợ về sau, cũng không muốn vì chồng "dở hơi" như vậy mà bỏ cả nhóm về trước cùng chồng.

Thật sự mình chẳng hiểu chồng nghĩ gì, khi mà nhiều lần mình hỏi thì đều nhận được câu trả lời là "Anh thấy chơi như vậy đủ rồi. Em cứ ở lại chơi tiếp đi, anh đâu có bắt em về". Mình đề nghị phương án Win-Win là vậy đi 2 ngày rồi 2 vợ chồng về trước chứ không thể cả nhóm đi 3 ngày mà mình 1 ngày đã bỏ về thì vẫn không chịu. Mình hỏi bộ không thương em sao thì bảo thương chứ sao không, nhưng chuyện thương với chuyện này khác nhau, không thể đánh đồng được. Rõ ràng nếu như không nói đến chuyện này thì 2 đứa vẫn vui vẻ.

Dẫu biết chồng vốn cứng đầu, nhưng thực sự mình không thể tưởng tượng lại đến như thế...