Chắc có nhiều người ném đá em lắm nhỉ nhưng xin lỗi, với sự ức chế và mệt mỏi lên tới đỉnh điểm với mẹ chồng - nhà chồng thì chỉ có cách xả ra nói ra kể ra thì mới cảm thấy đỡ hơn đc, nhất là khi đc chia sẻ với các mẹ trên này.

Em mạo muội lập topic mong là nơi hữu ích cho các mẹ vào đây xả cho hết cơn điên rồi lại bình tĩnh quay về chăm sóc chồng con cho tốt nhé :).

Chuyện của em trước đi, ôi nói ra thì chắc 100 trang topic chưa đủ nói nhưng em chỉ viết lại mấy cái em nhớ nhớ dạo gần đây thôi :D

Em và chồng quen nhau bên nước ngoài, gia đình em thì chỉ có bố mẹ, em và 1 đứa em gái bị bệnh, nên ngay từ đầu em luôn xác định tư tưởng k bao giờ lấy chồng xa để còn phụng dưỡng chăm sóc đc bố mẹ. Chồng em thì ng Bắc nhưng sống trong HCM, cưa em thì em cũng nói rõ quan điểm và đồng ý thì em mới yêu. 2 năm trời ok lắm, rồi kể cả khi trước khi lấy nhau chồng vẫn hứa là ở ngoài HN làm ăn và thuê nhà sống gần nhà em. Ai ngờ đùng 1 cái lấy xong, chồng nghe lời mẹ chồng xúi bỏ cả công việc, cả em bụng mang dạ chửa 2 tháng ngoài Hn để vào HCM, gọi như nào nhất định k ra, cứ thể cả 2,3 tháng trời. Cuối cùng em đành phải vào theo, cảm giác như đúng bị lừa.

- Hồi mới về làm dâu, mẹ chồng tự ra bảo em là "mẹ cho anh chị cái nhà 12 tỷ mặt đường gần đây, sắp tới cho bọn con cái nhà 7 tỷ", mình biết thế cám ơn mẹ vì đã giúp đỡ. Sau đó mình cũng k nhắc lại vì tính mình cũng k ham của hay tham lam gì, mẹ chồng thỉnh thoảng lại trấn an mình "thôi mẹ cho bọn con nửa cái nhà thôi nhé" :D, mình cũng ok "con cám ơn mẹ". Cũng phải nói thêm là, nhà mình ở ngoài HN thì bố mẹ vẫn đi thuê nhà, có 2 mảnh đất nhưng trục trặc giấy tờ bán k đc mà xây cũng k xong, bố mẹ cũng chịu khó làm ăn, hiền lành tử tế nhưng vì làm xây dựng nên bọn thầu cứ chậm trễ thanh toán tiền, rồi lừa nên bố làm ăn thua lỗ, mình đi làm dâu cũng chẳng dám xin của hồi môn và cũng k muốn bố mẹ phải bỏ tiền ra cho mình nữa vì mình vào đây coi như bố mẹ mất con, mẹ cũng khóc và hụt hẫng nhiều lắm. Ấy thế mà khi vào đây thì chồng mình định mua oto, lúc đó 2 vc mới khởi nghiệp cũng chỉ có tầm 500tr do chồng mình tự kiếm đc, mình cũng ủng hộ mua oto vì hồi đó mình bầu, lúc bàn mua xe thì mình ở HN, chồng ở trong này, mình bàn là chỉ mua xe nào tầm 400tr rẻ rẻ xe secondhand thôi cũng đc, miễn là máy móc còn tốt nhưng tính chồng mình thích mua xe đẹp nên đã tự ý mua xe đắt tiền và phải vay mẹ chồng mình 20.000$, lúc mua xe mẹ chồng mình còn bảo chồng là "bảo bố mẹ của ... gửi thêm nửa tiền vào mua xe đi" :( (trong khi bmc k bỏ 1 đồng nào cho chúng mình mua xe mà chỉ cho vay thôi).

Sau khi vay đc 2 tuần mình vào HCM sống, ngay đêm mình đến ở thì nhà bị mất trộm, chỉ có phòng mình bị mất hết đồ (ipad, laptop, iphone, tiền mặt), coi như sáng hôm sau dậy 2 đứa trắng tay. Ngay lập tức mẹ chồng mình đòi tiền mình, cứ đi theo đòi bằng đc 20.000$ trong khi mới chỉ vay 2 tuần và chúng mình vừa mất đồ, mc k đòi chồng mà cứ nhằm mình mà đòi, mình lên phòng cũng đi theo đứng đầu giừong để đòi bằng dc, thực sự mới về làm dâu mình đau lòng lắm, buồn lắm vì vừa mất đồ lại vừa bị như thế.

Sau đó thì vc mình bị đòi nhiều quá đành xoay xở vay mượn để trả lại cho mẹ chồng mình, may sao sau đó vài tháng chúng mình cũng kiếm đc lại và hết nợ nần bạn bè chuyện cái xe.

Sau đó vợ chồng mình bàn nhau là vì mẹ hứa cho nửa cái nhà kia nên đã quyết định mua trả góp 1 căn nhà chung cư, lúc đầu bọn mình bỏ vào 1 tỷ (trả 2 tháng, trong đó có 500tr tiền mẹ vợ cho), sau đó thì k kiếm ra nữa, mình cũng biết ý k thấy mẹ chồng đả động thì lại bàn chồng "thôi thì k làm ăn kiếm ra đc thì đành bán đi lấy lại 1 tỷ vậy", mẹ chồng thấy thế lại bảo "để đấy mẹ mua nhà đó cho các con", mình mừng như chết đuối vớ đc cọc, cám ơn mẹ chồng rối rít.

Sau đó mẹ chồng mình gặp tất cả mọi ng, gặp cả mẹ đẻ mình là khoe là "tôi mua cái nhà đó cho chúng nó đấy", nhưng đến mỗi đợt đóng tiền là mẹ chồng lại ép 2 đứa viết giấy nợ mẹ, mình thực sự cảm thấy nặng nề vì cả đời mình chẳng vay mượn ai bao giờ, giờ lại nợ tận 3,5 tỷ. Mình có nói với mc là " thôi hay cái nhà đó bán đi chứ giờ 3,5 tỷ bọn con trả đời nào cho xong" nhưng mc mình nhất định k chịu và vẫn ngày ngày ép bọn mình viết giấy nợ.

Thực sự mình k phải cái đứa tham tiền, nhưng chính chồng mình cũng buồn lắm, vẫn nói là "mẹ cho anh chị cái nhà 12 tỷ để ở mà chẳng đòi hỏi gì, giờ đến mình có cái nhà mà cứ ép viết giấy nợ mãi, con cái trong nhà sao đối xử với nhau như người ngoài vậy". Mình cũng rất buồn. Chưa nói đến việc trong nhà 2 vợ chồng cũng bị đối xử k công bằng và hết sức vô lý.