Là phụ nữ ai cũng mong muốn tìm được một người đàn ông tốt để lấy làm chồng. Nhưng một câu hỏi đặt ra thế nào là một người chồng tốt, với mỗi người thì có những tiêu chí cho riêng mình.

Chẳng may vì loay hoay làm nhiều việc nên cô ấy có lỡ làm đồ ăn không ngon nhưng bạn lại cười nhạo, chê bai cô ấy. Sao bạn không bớt chút thời gian để cùng cô ấy vào bếp. Khi ấy bạn cũng nên nhận ra sự vất vả của cô ấy và cùng san sẻ bớt việc nhà với người phụ nữ của mình.

Phụ nữ là người coi trọng tình cảm hơn đàn ông, cô ấy luôn coi gia đình là điều quan trọng nhất với mình. Sau một ngày dài mệt mỏi, tối về cô ấy còn nhận được sự vô tâm của người chồng thì hỏi người vợ có khác gì một con người cô độc lạc lõng trong thế giới này không. 

Sự hy sinh, cố gắng của cô ấy biến thành con số không, điều này sẽ làm cho cô ấy vô cùng thất vọng, dần dà sẽ trở thành người vô cảm, không quan tâm tới người khác

Trong cuộc sống hôn nhân, bạn không thể tránh khỏi những va chạm thậm chí có một vài cặp gia đình còn thường xuyên cãi vã nhau. Hãy cứ bình tĩnh ngồi lại để cùng nhau lắng nghe và giải quyết những vấn đề.

Điều mà người phụ nữ cần ở người chồng của mình hết sức đơn giản, đôi khi chỉ là một lời “cảm ơn” nhẹ nhàng, một cái ôm ấm áp hay chỉ cần bạn chịu lắng nghe lời tâm sự của vợ là đủ. Khi một người chồng biết tôn trọng vợ mình mới giúp con cái học được cách tôn trọng người khác từ chính bố mẹ mình.

Chỉ khi ở với người mình tin tưởng, người mình yêu thì mới cảm nhận được hết hạnh phúc. Một người chồng tốt là người đàn ông biết bao dung, độ lượng với người phụ nữ của mình.

Một người chồng tốt là người biết quan tâm, chia sẻ cuộc sống hàng ngày với nhau.

Quan tâm ở đây không hẳn là quan tâm đến sức khỏe của đối phương mà còn cả tâm tư tình cảm. Có những cặp vợ chồng cưới nhau lâu rồi, nhưng hàng ngày người chồng vẫn luôn gọi điện và nhắn tin hỏi thăm vợ mình. Người vợ được chồng quan tâm sẽ luôn được mọi người ngưỡng mộ.

Sau nhiều năm chung sống chưa chắc bạn đã có thể hiểu rõ về thói quen cũng như tính cách, sở thích của người bạn đời. Vậy nên việc dùng cách nhìn của mình để đánh giá việc làm của người kia sẽ khiến mối quan hệ của bạn trở nên thiếu sự đồng cảm. 

Cách để có một mối quan hệ lâu bền là bạn phải đặt mình vào vị trí của người khác, thử cảm nhận xem đối phương đang cảm thấy như thế nào. Hãy bớt cái tôi của bản thân thay vào đó là thử lắng nghe suy nghĩ của đối phương. Đó là một cách làm hoàn thiện mối quan hệ của mình