Vợ chồng tôi lấy nhau từ lúc 2 đứa chưa có gì, khi đó chồng cũng chỉ là nhân viên văn phòng, tôi cũng vậy nên 2 đứa thuê tạm căn chung cư nhỏ ở. Khoảng thời gian đó cả 2 vợ chồng đều rất vất vả, khó khăn vì phải cố gắng tiết kiệm tiền để mua nhà. Chồng thì hầu như làm việc liên tục, 8h trên văn phòng, về nhà anh cũng cố gắng nhận thêm việc để làm. Vì áp lực và công việc bận rộn nên chồng em bị đau dạ dày, khoảng thời gian đầu thấy không nghiêm trọng nên chồng em khá chủ quan, không uống thuốc gì cả, thấy đau thì ăn vào là lại đỡ nên chồng cũng không để tâm mấy. Khoảng 3 tháng sau đó thì em thấy chồng đau tới vật vã, không ngồi dậy được. Lúc này đi khám lại thì chồng em đã bị viêm loét nặng. Em cũng vô tâm không quan tâm nhiều tới chồng nên tình trạng mới nặng như vậy, cũng vì quá bận nên 2 vợ chồng ăn uống thường không đúng bữa, có hôm 2h chiều mới có thời gian ăn trưa, tối thì 10h mới ăn và đa phần bữa tối là qua loa cho xong để còn đi ngủ vì vật vã cả ngày rồi, tối chỉ mong nghỉ ngơi sớm sớm. Đúng là em đã quá vô tâm nên mới xảy ra như vậy.

Ngày bình thường thì không sao nhưng cứ mỗi khi cơn đau dạ dày tới là chồng em vật vã trên giường không thể dậy nổi, có hôm nào đang đi đường mà bị đau là phải dừng lại nghỉ ngơi tầm 30p rồi mới đi tiếp được. Từ ngày bệnh em thấy chồng không đêm nào là ngủ ngon vì bị khó thở, tức ngực và buồn nôn. Nhìn người chồng xanh xao, gầy sọp hẳn đi. Em cũng bỏ bớt công việc lại để chăm lo, nấu nướng cho chồng ăn uống đúng giờ, đúng bữa. Chồng em ban đầu chỉ uống thuốc giảm đau mỗi khi cơn đau xuất hiện nhưng không thể dứt hẳn nên bác sỹ kêu phải dừng thuốc giảm đau nếu không sẽ càng ảnh hưởng tới dạ dày và kê cho một số loại thuốc nữa. Trong đấy em thấy có hộp Kofacins của viện sản xuất, ghi là sản xuất từ các loại thảo dược. Đợt điều trị này thấy chồng đỡ hẳn, cũng giảm tình trạng buồn nôn, tức ngực và khó thở nên em cũng an tâm hơn. Thôi thì dù có bận cày cuốc mấy cũng phải giữ sức khỏe cho tốt. Tiền thì từ từ kiếm cũng được chứ sức khỏe thì không lấy lại được nên 2 vợ chồng cũng cố giảm bớt bớt việc lại để có thời gian nghỉ ngơi, chăm sóc sức khỏe. Cũng may chồng em phát hiện sớm và điều trị chứ để tình trạng nặng hơn thì đúng khổ. Mong sao sau điều trị chồng em sẽ khỏi hẳn bệnh.