Cách đây 10 năm, mình và anh là đồng nghiệp, cả 2 đều có 1 nữa của riêng mình, không ai nói gì nhưng cả 2 đều hiểu. Người có vợ, kẻ có chồng.

Cách đây 2 năm, khi anh làm ngày làm đêm 1 lúc 2 công ty để nuôi vợ , con và người giúp việc, vợ anh đòi ly hôn chạy theo tình mới.

Cách đây 1 năm, chồng NT khi mình đang mang thai. Cố quên đi để tha thứ vì con nhưng mình vẫn đang lặn ngụp với hận thù và đau đớn.

Cách đây 1 đêm, gặp lại nhau sau 10 năm không gặp. Anh vẫn vậy, phong độ hơn, anh luôn miệng bảo “đúng là gái 1 con”. Trò chuyện với nhau như 2 người thật thân quen dù 10 năm rồi rất ít khi nt, đt cho nhau vì muốn gìn giữ gia đình mình đang có. Vẫn giữ khoảng cách cần thiết nhưng sao thấy lòng mình xao xuyến quá.

Nếu chồng mình không NT, mình vẫn đang có hạnh phúc với chồng, chắc có lẽ mình sẽ không bao giờ dám gặp lại anh. Giờ thì thế nào tôi ơi? Chẳng lẽ mình không còn thiết tha gìn giữ chồng cho mình và cha cho con nữa sao?

Chia tay anh trở về nằm nhìn con ngủ cả đêm. Con ơi, mẹ có thể nào ích kỷ sống cho riêng mình?

Mười năm không gặp tưởng tình đã cũ

Mây bay bao năm tưởng mình đã quên

Như mưa bay đi một trời thương nhớ

Em ơi ! Bên kia có còn mắt buồn?

Mười năm cách biệt một lần bỡ ngỡ

Quên đi quên đi mộng buồn bấy lâu

Nhưng em yêu ơi ! Một vùng ký ức

Vẫn còn trong ta cả một trời yêu