Mình muốn kể cho các mẹ nghe về tình trạng gia đình mình, mong các mẹ chia sẻ cùng mình, thế nào cho đúng nhé. Mình cảm ơn cả nhà!

Gia đình mình gồm có: mình, chồng, 1 con trai gần 2 tuổi , bố mẹ chồng , em gái của chồng ( đã li dị và có 1 con trai học lớp 2). Bố mẹ chồng mình sống ở quê, không có thu nhập. Mình thường gửi biếu bmc khoảng trung bình 5tr/tháng để chi tiêu. luơng 2vch tổng cộng khoảng 15tr/tháng, chưa kể sẽ cắt giảm trong năm sau.

Hôm truớc mình gọi điẹn cho mc mình, bà bảo : không cần lo tiền chi tiêu hàng tháng cho bà đâu, bà vẫn còn tiên, nhưng lo cho ông bà 50tr để đầu năm sau ông bà góp tiền xây nhà thờ tổ với cụ. Tất nhiên mc nói thế, nhưng hàng tháng vch ko lo tiền chi tiêu cho ong bà thì ông bà tiêu bằng gì. và vợ chồng mình cãi nhau vè vụ 50tr này. Với mình 50tr là quá nhiều, trong hoàn cảnh kinh tế hiẹn nay, tháng nào chi tieu cũng hết toàn bộ luơng (vì với lưong 2vch như trên lo cho con đi học mẫu giáo, ăn tiêu 2vch, chi tiêu bmc, chuẩn bị thêm cô em chồng và cháu chồng sang ở cùng). Năm vuằ rồi ko tiết kiệm đựoc đồng nào và tiêu âm vào tiền tiết kiệm. Minh fnói với chồng: đồng ý đưa tiền biếu ong bà để ông bà góp xây nhà thờ, nhưng góp bao nhiêu cần pải tính tóan cho phù hợp đìeu kiện, chứ ko pải bà muốn 50tr là có luôn để đóng. Chồng mình nói lại rằng: mình có tiền tiết kiệm thừa đủ 50tr thì tại sao bố mẹ múon 50tr lại ko đưa bố mẹ 50tr để bố mẹ đóng? Thế là cãi nhau ạ! Theo các mẹ thế nào cho đúng?

Thêm nữa, tối hôm qua, chồng mình lại tuyên bố: chuẩn bị tiền, tầm ra tết đưa mẹ 100triệu. Ôi mình suýt ngât xỉu. mình hỏi sao lại là 100triệu, thì chồng mình bảo: 50triệu là danh nghĩa của bố mẹ, còn lại đóng thêm là danh nghĩa vợ chồng mình. Trời ơi, mình sốc luôn, đại gia chắc? nếu người khác là mc mình, họ hoàn toàn có thể nói với ông ngoại (người chủ trì xây nhà thờ): vợ chồng con hiện nay không làm ra tiền, mà pải nhờ hoàn toàn vào các cháu nên chúng con chỉ xin đóng góp 1 chút (ví dụ 20-30 triệu). hoặc 50triệu kia là cả gia đình bmc và nhà mình luôn. Đằng này còn đòi hỏi, bmc riêng 50tr, còn vch đóng thêm riêng. 100triệu sao tự nhiên nghe nó nhỏ bé thế không biết? :(

Vụ nữa là : em gái chồng mình li dị chồng 1 tháng trước, cô ấy và con trai sống với nhau ở 1 cănnhà thuê (2tr/tháng). Còn nhà của cô ấy thì đang cho ngưòi khác thuê (7tr/tháng). Hôm trước cô ấy sang nhà em nói rằng: ở 1 mình với con buồn , ko chịu được, muốn sang ở cùng vợ chồng em 1 năm. Đến khi cô ấy láy lại nhà của mình thì sẽ về nhà. Em buồn tập 2! Cô ấy bảo: cô ấy cũng đã trả tiền nhà 2 thágn nữa rồi, nhưng thôi cũng chả tiếc, cứ dọn sang nhà e luôn. Thế là giờ 2vợ chồng em lo cho con trai, cho bmc, giờ thêm em chồng và cháu chồng!

nhiều lúc e thấy nản làm sao ấy , các mẹ ạ. Chắc kiếp trước em có nợ nần với nhà chồng, kiếp này pải trả! nhiều lúc e nghĩ thương chồng em, haiz, 1 thân chồng e pải lo cho bao nhiêu người, bố mẹ, em gái, cháu, rồi đến vợ con! nhà chồng e có thói quen dựa dẫm phu thuộc rất nhiều vào chồng em rồi. Giờ chồng e đã có gia đình riêng, nhưng gánh nặng phía gia đình chồng cũng ko hề giảm bớt. khổ thân!

Các mẹ chia sẻ cho em đỡ xì trét nhé :((