Em và chồng bằng tuổi, tìm hiểu nhau 3 năm. Trước đó e cũng đã từng có 2 mối tình, trong đó 1 mối tình đổ vỡ khiến em khá mất lòng tin. Với chồng em thì em là mối tình chính thức đầu tiên, cũng chính vì đầu tiên nên em cảm giác anh ấy cũng hi vọng rất nhiều, kể cả chuyện tình cảm cũng như đối phương. Còn em sau khi tan vỡ, thì quan trọng nhất muốn tìm 1 người sống tình cảm và biết yêu thương, thế là đủ.

2 đứa tìm hiểu nhau khi đã đi làm nên nhìn chung cũng khá bình yên, được 1,5 năm thì 2 nhà ra mắt, sau đó nói chuyện người lớn. Vấn đề lớn nhất giữa 2 chúng em là chồng em theo Đạo Thiên chúa. Chị gái em cũng lấy chồng theo đạo Thiên Chúa, nhưng anh rể em khá thoải mái, các nghi thức cưới xin anh chị vẫn làm đủ, nhưng anh rể không ép buộc chị em, gia đình em có công việc gì anh vẫn tham gia hoàn toàn bình thường theo như bên lương, nên em nghĩ rằng đó cũng không có vấn đề gì quá to tát. Lúc yêu chồng em cũng k nhắc đến Đạo, thậm chí yêu nhau 1 thời gian rồi em mới biết. Mâu thuẫn xảy ra khi bọn em đi học giáo lý chuẩn bị kết hôn, chồng em giảng giải rất kỹ, và yêu cầu em sau này sẽ phải theo Đạo, sống đúng như 1 người theo Đạo chuẩn mực. Đến lúc đó em mới nhận ra chồng em là người rất sùng đạo. Còn em là người bên lương, hơn nữa lại khá cứng đầu và có chính kiến. Em đồng ý hoàn thành đầy đủ tất cả lễ nghi, cho con cái sau này theo đạo, nhưng nói thật bảo em thay đổi cả tư tưởng thì em không thể làm được. Sau đó bọn em tranh cãi khá nhiều, có lần lên đến đỉnh điểm em đã phải khóc nức nở trước mặt chồng. Cuối cùng chồng em bảo tùy lựa chọn của em, dù sao cũng không thể ép buộc.

Lúc đó em cũng phân vân rất nhiều. Nhưng em nghĩ ngoại trừ việc theo đạo thì chồng em là người tốt, hai đứa khá hợp nhau. Hơn nữa kén tới kén lui, vợ chồng quan trọng nhất là nhường nhịn thì mọi việc sẽ ổn. Với lại 2 gia đình đã nói chuyện người lớn, cũng không thể nói hủy là hủy được. Sau đó bọn em kết hôn, em hoàn tất đầy đủ các nghi thức. Tuy nhiên vì em là con dâu ngoại đạo, nên gia đình chồng dặn dò rất kỹ, nhấn mạnh đi nhấn mạnh lại tầm quan trọng. Nói thật em khá mệt mỏi, bởi nhiều lúc em cảm thấy mình là 1 người ngoài không cùng 1 thế giới với mọi người. Chưa kể cho dù em có nhiều ưu điểm đến thế nào, thì nếu k giữ đạo chuẩn mực cũng là con dâu chẳng ra gì. Tâm lý dâu mới bỡ ngỡ nữa nên khiến em thấy khá ngột ngạt. Nhưng đỉnh điểm là chồng em, tuần đầu bọn em đi lễ nhà thờ, đến tuần thứ 2 có việc bắt buộc nên phải lễ online, và vì em rửa bát xong muộn, nên lúc lên chồng đang lễ dở em cũng không tham gia lễ. Chồng e to tiếng, đến hôm sau thì bảo em lừa dối chồng, không giữ đúng đạo, không hiểu được chồng, vì với chồng tôn giáo là việc rất quan trọng. Sau đó chồng so sánh em với những người bạn khác, bảo là vợ người ta cũng bên lương mà lấy chồng xong sùng đạo thế này thế kia. Đỉnh điểm nhất chồng em nói là đêm qua ngủ mơ, còn k nhận ra đâu là vợ mình (ý nói em không hoàn thành trách nhiệm của 1 người vợ)

Thật sự mới lấy chồng 2 tuần, nhưng em đã có ý nghĩ muốn ly hôn. Không phải em không cố gắng làm được theo ý chồng, nhưng em muốn chia sẻ để chồng hiểu được suy nghĩ và thông cảm, chứ không phải áp đặt rằng em phải làm thế. Nhiều lúc em nghĩ chồng em không phải lấy em vì yêu em, mà là yêu con người mà chồng muốn em sẽ trở thành.