Hôm nay sinh nhật con gái, con gái mình tròn 1 tuổi. Chúc mừng con gái yêu, chúc mừng tình yêu của Bố mẹ. Chúc con gái ngoan ngoãn, hay ăn chóng lớn. Con gái là niềm tự hào của mình, là nỗi vất vả khó nhọc mình mang thai sinh ra và cũng là tình yêu vô bờ bến của mình dành cho chồng.

Nhưng ngày sinh nhật con gái mình đang buồn, nói chính xác là lo sợ và hoang mang, mình tái phát bệnh và phải nhập viện.

Mình bị xuất huyết giảm tiểu cầu, đã cắt lách được 2 năm, mình ko ngờ mình tái phát bệnh nhanh như vậy. Chồng mình một người đàn ông tuyệt vời, anh ấy ko bỏ rơi mình lúc mình bị bệnh, lúc đó anh ấy hoàn toàn có thể hủy đám cưới, có thể chia tay khi biết mình bệnh tật mà mình và gia đình mình ko thể trách được câu nào nếu anh ấy làm thế .

Mình giấu ko cho Bố mẹ chồng biết bị bệnh, anh ấy cũng giấu. Mình đã có một đám cưới như mơ và không giống ai, ngày ăn hỏi mình trốn viện về để có mặt cho nhà trai lên ăn hỏi, xong lại lục tục vào viện điều trị 1 tuần sau đám cưới. Đám cưới mình lại trốn viện về để nhà trai rước râu, mình viện cớ cuối năm bận rộn nên chỉ ở nhà chồng có 3 ngày rồi lên HN và nằm viện tiếp. Tuần trăng mật của mình đấy các Mẹ ạ, từ lúc chuẩn bị đám cưới cho đến sau đám cưới là ở VIện huyết học và truyền máu trung ương. Một mình chồng mình chuẩn bị cho đám cưới, in thiệp, đặt lịch chụp ảnh, chọn nhẫn, thuê nhà..., ngày chụp ảnh chờ mình truyền thuốc xong thì anh ấy đến đón mình đi trang điểm và chụp ảnh, người cô dâu đầy vết bầm tím vì xuất huyết, hay ven tay bị chọc nát thâm đen thành từng mảng...xấu xí vô cùng.

Lên HN, mình trốn viện 3 ngày nên bị bệnh viện đuổi về do bệnh nhân tự ý trốn, mình lại xin nhập lại và nằm điều trị, anh về nhà trọ ngủ, mình nằm viện. ngày hôm sau mặc kệ bệnh viện, mình và chồng trốn buổi tối về ngủ nhà trọ đã được anh dọn dẹp. Mình nằm viện 3 tháng trời.

Cắt lách điều trị bệnh của mình tạm thời ổn, mình đã kịp mang thai và sinh con an toàn. Mình hy vọng mình sẽ trong 80% bệnh nhân điều trị khỏi bệnh, hoặc có tái phát thì sẽ phải hơn 10 năm sau nhưng hôm nay mình đã tái phát. Mình rơi vào 20% không khỏi và ko may mắn ấy.

Hôm nay là SN con gái mình, cầm tờ xét nghiệm trên tay mình buồn quá, bác sỹ bắt nằm viện, tiểu cầu của mình xuống thấp quá rồi 17 đơn vị (bình thường tối thiểu phải là 150 đơn vị) mình ko nằm và ký cam đoan. Mình muốn về nhà sinh nhật con trọn vẹn, rồi ngày mai mình sẽ vào viện. Mình sẽ phải xa con, mình sẽ phải cai sữa cho con, hôm nay mình sẽ cho con titi thật đã để ngày mai nằm viện sẽ cai sữa. con mình mới 1 tuổi thôi.

Ở nhà đang chuẩn bị cỗ để mừng SN con, ông bà nội, ông bà ngoại và gia đình mình. Mình sẽ làm sao đây, nằm viện điều trị, xa con 1 tháng, 2 tháng hay 3 tháng. Mình lo sợ vô cùng.

Lần này mình ko giấu Bố mẹ chồng nữa, ông bà ở cùng nên ko thể giấu được nhưng lại giấu Bố Mẹ đẻ, hai tuần nữa cưới em trai mình. Mình ko muốn BMĐ lại chuẩn bị đám cưới trong lo âu mệt mỏi và buồn bã. Chuẩn bị đám cưới cho mình đã buồn lắm rồi giờ lại đám cưới em trai trong khi mình nằm viện thì vui sao được và hai tuần nữa liệu mình có thể về dự đám cưới em không?

Mình buồn lắm các Mẹ ơi/