Các mẹ đã bao giờ nghe đến bệnh trầm cảm sau sinh chưa. Mình chính là bị mắc bệnh đó. Sau khi lấy chồng và biết tin mình có em bé thì 3 tháng sau mình bị thất nghiệp do dịch bệnh. Từ đó mình chỉ có thể ở nhà lo dọn dẹp nhà cửa và đi chợ nấu ăn…

Việc thất nghiệp ở nhà, không có thu nhập do chính mình tạo ra, va chạm với các thành viên trong gia đình chồng đã khiến mình càng lúc càng trầm cảm. Bên cạnh đó, mẹ chồng mình cũng góp phần không nhỏ cho căn bệnh trầm cảm này, trước người ngoài bà nói sẽ chăm cho mình kiêng cữ đủ 3 tháng vì bố mẹ mình ở xa, nhưng thực chất sau 1 tháng đã bắt cô làm đủ việc nấu ăn, giặt giũ, dọn dẹp. Chồng mình thì lại thuộc kiểu khá nhu nhược, có thương vợ nhưng trước mặt mẹ là im lặng không nói đỡ được cho vợ câu nào, chỉ khi không có mặt mẹ mới an ủi mình. "Con mình ngủ ngày thức đêm tròn ba tháng đầu, có một mình mình vừa chăm con vừa làm việc nhà thật sự rất mệt mỏi. Bây giờ bé đã được 9 tháng cũng đỡ hơn, tuy là ngày ngủ ít thôi, nhưng đêm thức đến tận 12 giờ đêm 1h sáng, sau đó ngủ đến 7-8h sáng. Con rất bám mẹ, đi đâu mình cũng phải địu con theo, có lúc vừa nấu ăn vừa bế con.

Mọi người có thể cho mình xin lời khuyên được không? Hiện tại mình thực sự đang rất bế tắc..