Chắc hẳn nhiều người nghĩ mẹ kế sẽ luôn ác độc , đối xử khôn tốt với con chồng như những câu chuyện cổ tích , nhân vật mẹ kế đều luôn độc ác , tìm cách hãm hại con chồng ,… ban đầu em cũng luôn nghĩ và tin tưởng vào điều đó . Nên là ngay khi bố nói muốn tái hôn với một cô đồng nghiệp thì em đã cực kì phản đối quyết liệt , em khóc lóc không đồng ý vì em sợ cảnh mẹ ghẻ con chồng . Nhưng bố vẫn quyết tâm tái hôn cùng cô . Em cảm thấy mình như thành người thừa , ban đầu em vồng cùng gay gắt , thể hiện sự ghét bỏ của mình qua từng lời nói hành đồng . Bố cũng nhiều lần nói với em về vấn đề đó nhưng em đều không tin luôn tin rằng chả có mẹ kế nào tốt cả , nhưng sau chuyện này mà suy nghĩ của mình đã dần thay đổi .

Có một lần mình ốm sốt giữa đêm , bố thì đi công tác nhà chỉ có mẹ kế và em trai mới 6 tháng . Em thì ốm nằm mê mệt trong phòng , em còn đã nghĩ khéo em chết trong phòng chả ai biết đâu . Nhưng mẹ kế đã phát hiện và tức tốc gửi em trai sang nhờ nhà hàng xóm rồi đưa em vào viện bất chấp mưa gió . Cả đêm bà ở bên chăm sóc , ân cần đút cháo cho em , cho em uống thuốc . Nhìn bà quần áo chưa mặc được chỉnh tề , là một bộ đồ ở nhà rồi vì mưa gió nên vô cùng lôi thôi nhưng em thấy ấm áp và đẹp lạ thường . Sau lần đó em chịu lắng nghe hơn , cảm nhận được tình cảm của bà hơn. Nhiều lần bà đối với em còn tốt hơn là đối với con ruột , em trai em . Và giờ em đã gọi bà là mẹ . Hai mẹ con thật sự đã hiểu nhau hơn . Nên là mọi người ạ , mẹ kế chưa chắc đã là xấu đâu . Nên hãy thử 1 lần tin tưởng họ nhé.