Mẹ đơn thân sợ điều gì nhất?

Sợ con đi học, ko sung túc bằng bạn bằng bè.

Khi yêu đương hẹn hò, sự thực dụng của tình yêu nó đáng trách lắm. Thực dụng khi yêu là thứ khái niệm về lòng tham của con đàn bà hay thằng đàn ông ích kỉ. Chỉ muốn lợi ích cho bản thân. Không màng tới đối phương. Không thực dụng mới là tình yêu lãng mạn.

Tác giả: lilishare                     Instagram: oklilishare

Nhưng sự thực dụng trong hôn nhân lại rất nhân văn. Đó là người mẹ thương con, vì con mà bỏ ngang lãng mạn. Là người cha chuyển tiền cho vợ mức lương nuôi con hàng tháng. Là vì xây dựng gia đình chung, mà hai người hàng tháng ngồi lại tính toán lạch cạch với nhau, chèn ép nhau đôi ba câu. Không còn lãng mạn, nhưng nó thiết yếu.

Vậy một người không hề thực dụng trong tình yêu, mà đi đến hôn nhân? Đó là thất vọng. Thất vọng vì hóa ra chồng mình chỉ thích lãng mạn, không thích sự thật thiết yếu, không muốn cuộc sống gia đình, chồng mình vẫn tìm kiếm tình yêu lãng mạn, còn mình thì không cào được tình yêu ra mà ăn. Mình cần tiền. Và ly hôn, việc nuôi con một mình ko đơn giản đến thế.

Không đơn thuần là bạn phải giỏi hơn, phải làm nhiều tiền hơn, chi trả gấp đôi thay vì phân nửa.

Mà là để có số tiền gấp đôi đó, bạn bỏ đi thời gian ở bên con – để tốt cho con – thật nực cười. Là cuộc chạy đua với thời gian để khi con 6 tuổi, bạn kịp cung cấp một cuộc sống đường hoàng xe cộ, đàn nhạc, phụ đạo, kĩ năng sống – cho bằng bạn bằng bè.

Là nỗi thất vọng khi bạn dành hết trái tim yêu đương không – thực – dụng, để nhận lấy sự thực dụng gấp đôi ba lần như một cú tát cuộc sống vả thẳng vào mặt: “Mày sai thì con mày chịu.”

Là khi bạn 26 tuổi ngẩng lên chẳng thấy đứa 26 tuổi nào đủ giỏi mà vẫn vô vọng như mình cả. Tiền bạn kiếm vài tỷ một năm chỉ đủ chi trả cho chính sự nghiệp của bạn. Còn con bạn, để bà giúp việc nuôi!

Là 26 tuổi trẻ măng nhưng không có một tấm chồng, con không có cha, không được ở với gia đình. Đứa bé 2 tuổi! Làm chuyện gì xong cũng xin lỗi. Vì nó sợ sai quen rồi. Làm gì với bà giúp việc cũng là sai.

Là khi bạn nhớ con nhưng day dứt không dám gặp mặt con. Vì có tội với nó.